เมื่อวันที่ “เมาส์” หายไปจากโลกนี้

Nu-eMMa's picture
1837
นักวิจัยแห่ง MIT ได้ทำการวิจัยหารูปแบบการใช้งานคอมพิวเตอร์ด้วยวิธีการ click และ scroll จากเมาส์ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน เพื่อพัฒนาอุปกรณ์ที่ช่วยให้เราควบคุมคอมพิวเตอร์อย่างที่เคยใช้เมาส์ควบคุม โดยที่ไม่ต้องมีเมาส์??? ไม่มีเมาส์ แล้วจะ click และ scroll ยังไง นักวิจัย MIT บอกให้เราทำมือเหมือนกับจับเมาส์ไว้ แต่จับลมนะครับ ไม่มีเมาส์ให้จับแล้วคว่ำมือลง แล้วก็ควบคุมเมาส์ จะคลิ๊กก็ให้คลิ๊กเมาส์ล่องหนในมือ… เอ ชักจะยังไงแล้วนะเนี่ย ตกลงว่า นักวิจัย MIT เป็นบ้าไปแล้วหรือเปล่า …

เมื่อดูวีดีโอ ก็จะร้อง อ๋อ นักวิจัยเค้าไม่ได้บ้า แต่เค้าใช้เจ้ากล้อง infrared มาช่วยจับการเคลื่อนไหวของมือแทน การใช้มือจับเมาส์นั่นเอง โครงการนี้เรียกว่า “Mouseless” ก็ตามชื่อครับ ไม่มีเมาส์… ยังเป็นเพียงการศึกษานะครับ ยังไม่มีให้ใช้งานจริง ถ้าออกวางขายหรือให้ดาวน์โหลด จะรีบมาแจ้งอีกครั้งครับ

ที่มา http://www.techmoblog.com/mouseless-mit-research/

pippo's picture
2469
เทคโนโลยีนี่

ไม่สงสัยหรอกอีกไม่นานก็อาจจะมีล้ำกว่านี้ครับ

แต่ชักสงสัยน้องเอ็มนี่ดิ มี ครับ, นะครับ ด้วยอ่ะ พวกเดียวกับน้องปอย แหงอ่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
นู๋ไป

ก๊อบของเค้ามาจ้ะ อ้างอิงที่มาไงค่ะ โธ่... นู๋ออกากแมน เฮ้ย..ไม่ช่ายย ออกจะ จุดจุด อิอิ

sajiro's picture
1179
ชอบวิธีการเล่าเรื่องมาเลยครับ

ทำได้น่าติดตามมาก มีความสุข

ปล.ทอปว่าทำให้โต๊ะทั้งตัวเป็น TrackPad ก็น่าจะดีนะครับ

jaspalo's picture
15
น่ากลัวนะ

เดี๋ยวใครมาเห็นเรา ไม่เข้าใจเทคโนโลยี จะคิดว่าเรา บ้า แต่ผมว่ามันเจ๋งดีนะครับ

ekkapol's picture
27
ตอนแรกก็งง

ตอนแรกคิดว่าแปะวิดีโอผิด > <

แต่ผมว่า อุตส่าห์ไม่มีเมาส์ทั้งที แต่ยังมีกล้องกับ cencor จับการเคลื่อนไหว มันก็เหมือนย้ายเมาส์ไปเป็นที่อื่นอ่า

ยังไงผมก็ชอบ Magic mouse เหมือนเดิมครับ อิๆๆ เมาส์สวยๆอย่างนี้ ให้มัน visible คงดีกว่า

Hangover's picture
56
อีกหน่อยก็ ณ ตะกั่วทุ่ง

อีกหน่อยก็ ณ ตะกั่วทุ่ง สกรีนไงครับ