ถามเรื่อง html ที่แอ็ปเปิ้ลทำอยู่

toffyman's picture
31
ผมชื่อ toffy ครับ อ่านอยู่นาน ขอถามนะครับ
อยากทราบว่า html5 กับแฟลช มันทำงานต่างกันยังไง และตัวใหน อนาคตสดใสกว่ากัน หรือสองค่ายนี้เป็นคู่แข่ง อาจเป็นเพราะการตลาดรึเปล่าว ทางแอปเปิ้ลถึงไม่รองรับแฟลช และเป็นไปได้มั้ยที่ html5 จะทดแทนแฟลชในอนาคต
คำถามสุดท้ายครับ
ในการแข่งขัันแฮคระบบ แมค เป็นเครื่องแรกที่โดนเจาะระบบก่อนวินโดว์โดยผ่าน
ทางซาฟารี จริงรึเปล่าวครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มว่า

จากความคิดเอ็มนะค่ะ 555 แลไม่มีวิชาการอ้างอิง ประสบระการณ์ล้วน อิอิ

html 5 มันเป่นภาษาฟังกชั่นที่ รับรองทางการแสดงผลทางหน้าเว็บนะค่ะ คือมันเร็วขึ้น ดีขึ้น ระบบมีความรวดเร็วในหารแสดงผลขึ้น ซึ่งเป็นมาตรฐานของภาษา HTML ใหม่นะค่ะ เค้าได้ตัดคำสั่งการรองรับผลที่ ดีขึ้น

ส่วน แฟลซมันเป่น โปรแกรมที่สร้าง อนิเมชั่น ค่ะ มันดีตรงที่ว่า มันเอามาแสดงผลหน้าเว้บ ได้ แต่มันก้อมีข้อเสีย ตรงทำให้การแสดงผล ผ่าบราเซอร์ช้าค่ะ ซึ่งแต่ก่อนเราใช้ ภาพ .gif กัน แต่gif มันไม่โต้ตอบกับผู้ใช้ (ก้อแบบว่า เวลาเราคลิก มันมีโต้ตอบสวยงามเหมือน แฟลซ ) เลยเร่มไม่นิยมใช้กัน แต่ถ้าเป่นภาพเล็กๆก้อมีบ้าง เพราะแสดงผลเร็ว ไม่ต้องใส่อารายละเอียดเยอะแยะ แบบนี้อ่ะค่ะ

และที่ HTML 5 มีการพยายาม... ลด แฟลซลงไป เพราะมันทำให้ช้าไงค่ะ เจอแฟลซเข้าไปประสิทธิ์ ของการท่องอินเตอร์เน็ต... ขาดความสำคัญเหมือนกันนะค่ะ เพราะเรามัวแต่ชอบแสงสี บนเว็บจน เวลาหางานบ้างที่ ก้อ ทำเองหงุดหงิดไปเลย... เหอะๆๆ

แต่ถ้าพวกเว็บงานโชว์ก้อเหมาะ มากค่ะ สำหรับแฟลซ แต่ !!! HTML 5 มีการแสดงวิดีโอ ที่สเถียรมากขึ้นค่ะ ซึ่งถ้าเราจะหันมาแปลงไฟล์ภาพเคลื่อนไหมมาเป่น MP4

Ogg = Ogg files with Thedora video codec and Vorbis audio codec
MPEG4 = MPEG 4 files with H.264 video codec and AAC audio codec

มีอารายเยอะค่ะที่ดีกว่า เดิมค่ะ

ที่บอกว่า html ที่แอ็ปเปิ้ลทำอยู่ คงใช้คำว่า แอปเปิ้ล อย่างเดียวไม่ได้หรอกค่ะ...

เพราะ มันเป่นแค่ทำ Safari รับรอง HTML 5 ค่ะ ก้อคงไม่แปลกค่ะ เพราะซอร์แวร์ ย่อมต้องถูกพัฒนามาให้ รองรับ เทคโนโลยีใหม่ๆอยู๋แล้วค่ะ

และตอนนี้ ที่ใ้ช้ HTML5 ก้อ
Browser Support

The latest versions of Safari, Chrome, Firefox, and Opera support some HTML5 features. Internet Explorer 9 will support some HTML5 features.

ค่ะ IE ต้องรอ นะค่ะ 9 ณ ตอนนี้ก้อคงไม่แปลกถ้า.. IE มันจะช้ากว่า ตัวอื่นๆ อิอิ

ศึกษาข้อมูล HTML5 ได้ที่นี้นะค่ะ http://www.w3schools.com/html5/html5_intro.asp

(เอ้มก้อ อ่านๆจากที่นี้แหละ พอดีได้ทำงานส่ง เลยได้อ่านละเอียดหน่อย แต่จะอธิบายละเอียด รู้เรื่องป้าวว อ่านต้นฉบับเองเลยจ้าา)
มีความสุข

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เรื่อง flash กับ html5
http://macmuemai.com/content/2785

เรื่องการแข่งขันเจาะระบบ
จริงครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
อ๋อ

เรื่องระบบ ลืมตอบ อิอิ

เรื่องระบบ อารายๆก้อเจาะได้แหละค่ะ แต่พวกเจาะๆเค้า จะเจาะพวกเซอร์เวอร์นะค่ะ

ละระบบที่ดูเเลเซอร์เวอร์ เนี้ย ต้องยูนิก ลีนุกซ์ค่ะ mac แบบใช้ทั่วไปนี้ ระบบมันไม่ได้ถูกควบคุมแบบเซอร์เวอร์ค่ะ

การใช้งานคนทั่วไป กะระบบมันต่างกัน เหมือนเอ้มเคยลง ลีนุกซ์นะค่ะ มันจะถามมาว่า เราจะลงแบบไหน เซอร์เวอร์ ผู้ใช้ ไรงี้

เครื่องคนทั่วไป มันมีอารายให้เจาะ และเดือดร้อนต่อส่วนร่วม ไม่เท่าไรหรอกค่ะ พวกเจาะๆเนี้ย เก่ง หาตัวจับยาก แฮกเกอร์ แพงนะค่ะ

เหมือนมือปืน ค่าจ้างไม่ช่ายน้อย คงไม่จ้างมานั่ง ล้วงข้อมูลเครื่องแฟน หรอกค่ะ 5555

ถ้าไม่อยากให้โดนเจาะ ก้อ.. เลือกระบบเซอร์เวอร์ ละแอดมิน ที่ฝีมือเจ๋งๆเลยค่ะ (ฝีมือดีเนี้ย จิงๆนะค่ะ เพราะเวลามีคนมาแฮกเนี้ย... ดูได้หมดนะ เคยดูมาค่ะ บอกละเอียดมั่ง มันทำให้เราป้องกันได้ค่ะ คนมีฝีมือจะไวต่อผู้โจมตีค่ะ ยังกะเล่นเกมส์ 555)
ความคิดเอ็มนะ ถึงขนาดมีเซอร์เวอร์ละ เลือกระบบดูแลไม่ดี เหมือนเอาข้อมูล ในโชว์ใน google ก้อไม่ปาน...

ikok's picture
10285
เรื่องโดน hack นี้... คิดง่าย ๆ แบบนี้ครับ

ถ้าไม่อยากโดน hack ก็ไม่ต้องต่อเน็ทครับ

เหมือน ไม่อยากโดนรถชน ก็ไม่ต้องออกจากบ้าน

ทำนองนี้ แบร่..