killpitak's picture
202
ผมว่าจะซื้อ External HD 500GB มาไว้เก็บข้อมูลหนะครับ เนื่องจากไม่อยากให้แม็คเก็บข้อมูลเยอะเกินไป
เพราะดูเครื่องช้าๆ และที่เริ่มเหลือน้อยชึ้นทุกวันเลยอยากจะปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคนใน MMM ว่า
ใครใช้ยี่ห้อไหนกันอยู่และผมควรซื้อยี่ห้อไหนดีหนะครับ

ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าฟ
ยิ้มปากกว้าง

tongga13's picture
26
ผมก็ใช้

ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ
ส่วนผมซื้อของ Samsung 500 GB มาใช้ ไม่แพงมากครับ แต่ก็ใช้ได้ดี เบา พกพาง่ายดีครับ ประมาณ สามพันต้น (ราคาเมื่อ 4 เดือนที่แล้ว)

nickoe's picture
4320
เลือกจาก

ประกันครับ ฮ่าๆๆๆๆ
หลายๆยี่ห้อเดี๋ยวนี้ก็ใช้งานได้ดีเลยครับ
ส่วนต่างก็คือประกันที่ให้มากับสินค้า

ส่วนที่สำคัญอีกอย่าง
คือดูว่าเครื่องเรามี port อะไรบ้างแล้วเลือกให้เหมาะสมครับ

peems's picture
23
ตอนนี้ใช้ iomega 320GB

ของผมซื้อมา ประมาน 2,xxx บาทครับ ตัวนี้มีสาย USB ให้ 2 อัน คือแบบเอาไ้ว้เวลาเสียบอันเดียวแล้วพลัง(?)มันไม่พอ ก็เสียบอีกอันหนึ่ง แต่เวลาพอใช้ ผมก็เสียบแค่อันเดียว

เห็นด้วยกับ reply #2 นะครับ - ควรดูอันที่มีประกัน

nidku53's picture
88
ถ้าไม่ได้พกพาไปไหนด้วยบ่อยๆ

ถ้าไม่ได้พกพาไปไหนด้วยบ่อยๆ แค่เอาไว้ทำ Time Machine หรือไว้สำรองข้อมูลเอง ผมแนะนำ Docking กับ HDD 3.5" ครับ เพราะ HDD 3.5" ราคาถูกกว่า 2.5" เยอะ ผมเองมี 1TBx4 ลูก เอาไว้เก็บหนัง Hidef ล้วนๆ และมีลูกเล็กๆ ตั้งแต่ 2xx-6xx เอาไว้ใช้ทำงาน และสำรองข้อมูลและทำ Time Machine

Mixmerize's picture
1480
เจ๋งครับ

ในอนาคตถ้า Ex HDD พังแล้วแล้วยังไม่มีเทคโนโลยีที่ดีกว่านี้ก็ขอลองใช้แบบนี้บ้างครับ ยิ้ม

FolkTrance's picture
130
ฺBuffalo 500 GB

ราคา 3,400 เป็นแบบ 2.5 ครับ ราคาตอนนี้ไม่รู้ลงยัง