กำลังจะซื้อ macbook แนะนำทีค่ะ

CandyDolliiz's picture
2
คือว่า เรากำลังจะซื้อ macbook ซักรุ่นค่ะ แต่ตัดสินใจไม่ได้ซักทีเอารุ่นไหน

คือว่าการใช้งานของเรา (ณ ตอนนี้ ) ไม่ได้จำเป็นมากมายอะไร จนถึง ขั้นต้องซื้อ pro

ข้อมูลความเป็นอยู่ตอนนี้ คร่าวๆ :
กำลังจะเริ่มเรียนปีแรก คณะ วิศวะกรรม แต่ เรียนสายวิทยาค่ะ เรียน สาขาการจัดการอุตสาหกรรม
ซึ่งมีเรียน เกี่ยวกับ database ด้วย แล้วด้วยที่ว่า ส่วนตัว นั้น เป็ฯคนชอบ ทไผลงาน digital painting บ่อยๆ
ไม่ได้เรียนสายนี้ค่ะ ไม่ได้ทำงานด้วยแต่พอดี ศึกษาเองจน ทำบ่อย แล้วชอบ ทำ เป็นงานอดิเรก + ชอบ เล่นเกม กราฟฟิกสูงๆ อย่าง gameonline aion อะไร ประมาณนี้อ่ะค่ะ แต่กำลังคิดว่า ถ้า ลง win แล้วไม่คุ้ม ก็ว่าจะลิกเล่นเกมไปเลย แต่ก็เป็นพวกชอบ ใช้งาน กราฟฟิคสูงๆ อยู่ดี

เลยคิดว่าความจำเป็นในการใช้งาน คงไม่ต้องถึง ขั้น mac pro 15"

แต่ว่า สาเหตุ ที่ คิดว่า คงไม่ซื้อ macbook เพราะว่า

1. เรื่องปัญหารอยร้าว
    พอดีว่ามีเพื่อนสนิท เพิ่งซื้อ macbook ใหม่มาค่ะ แต่เขาได้ ใช้อะไรมากมาย ประมาณว่า แทบไม่ใช้เลยนอกจาก
    คุยเอม เล่นเน็ท ฟังเพลง ไปวันๆ แต่คงได้ใช้ ตอนเริ่มเรียน เขาบอกว่าไม่มีรอย
  2. เพราะอะไรซักอย่างที่มันยังติดใจ
    คือเรารู้ว่าซักวัน mac มันก็ต้องตกรุ่นเพราะ เดี๊ยวรุ่นใหม่ก็มา แน่ๆ แต่พอดี เราคิดว่า ถ้าซื้อ pro 15" แบบ 2.53
    แล้วคิดว่าจะใช้ไปจนทำงานเลย แบบว่าไห้ พ่อแม่ซื้อไห้ แค่นี้ แล้ว รอจน ทำงาน เก็บตัง ซื้อเครื่องใหม่ เองอ่ะค่ะ
    ** คิดว่า ยังไงอ่ะคะ **

ปล. เรา 17 ค่ะ แต่เข้ามหาลัย ปี 1 แล้ว กำลังจะเรียนในอีกอาทิตย์

ปล.2 ถึงจะใช้งานเล็กๆ แต่ เราเข้าใจวิธีการใช้ mac ทั้งหมดค่ะ เพราะใช้มา 8 ปี แล้ว แต่เพิ่ง มาซื้อ mac ของตัวเอง เครื่องแรก

ปล.3 อยากรู้ว่า อายุ แค่ 17 ทำไม ใช้มา 8 ปี เดี๊ยวเล่าไห้ฟังค่ะ 55

*** คือราเรียน อินเตอร์ แต่เด็กค่ะ เข้า รร มา ตอน ป.3 โรงเรียนนี่ ไม่มี เครื่อง window ค่ะ มีแต่ iMac ล้วนๆ เด็กที่นี่เลยคล่องมากๆ ค่ะ เพราะครู จะสอน ระบบ ทั้งหมด ต้งแต่ยังเด็ก ซอกหลืบ อะไรรู้หมด (แต่รุ่นเก่านะคะ55)

ikok's picture
10285
ผมก็ชอบวาดรูปครับ :)

เครื่องรุ่นต่ำที่สุดตอนนี้ใช้งานรูปได้สบายครับ เพราะว่าผมใช้เครื่องเมื่อสองปีที่แล้ววาดรูปได้ไม่มีปัญหา นอกจากจะช้าหน่อยแค่นั้นเอง <- จากตรงนี้ mbp 13 ก็พอ ครับ ถ้าติดว่าจอเล็กไป ก็หาจอ lcd ใหญ่ ๆ มาต่อเพิ่มก็ได้ เดี๋ยวนี้การ์ดจอติดเครื่องทำกราฟฟิกได้ค่อนข้างดีแล้ว ทำงานทั่วไประหว่าง mbp 13 กับ mbp 15 แทบไม่ต่างกัน

ผมก็คิดว่าตัว mbp 13" น่าจะเป็นทางออกที่ดีด้วย คือราคาถูกกว่าตัว 15" และคิดว่าใช้ทำงานเรียนได้ไม่ด้อยไปกว่าตัว 15" ครับ เอาไว้จบมาทำงานแล้ว ค่อยซื้อตัวใหม่ที่ใหญ่กว่าหรือ spec ดีกว่าก็ได้ครับ ถึงตอนนั้น น่าจะพอเข้าใจการใช้งานจริงมากกว่าตอนนี้ น่าจะเลือกเครื่องได้ตรงกับความต้องการมากขึ้น

ส่วนเรื่องเกมออนไลน์ ถ้าใช้เครื่อง mbp 15 + ลง windows ด้วยน่าจะเล่นได้ไม่มีปัญหานะครับ (ผมเดานะ เพราะว่าไม่ได้เล่นเกมออนไลน์บนเครื่อง mac นานแล้ว)

minemind's picture
3876
จริงๆ 13'' pro ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

ไม่งั้นลองดูเครื่องที่ตกรุ่นไปของ 15'' หรือเครื่องมือสองก็ได้มั้งครับ อาจจะได้ spec ที่ต้องการและใช้งบพอประมาณ

sajiro's picture
1179
เห็นด้วยกับพี่ต่ายนะครับ

เป็นทอปจะหาของที่เพิ่งตกรุ่นไปจะได้ราคาถูกกว่าและก็น่าจะได้พอดีกับความต้องการด้วยครับ