ถามคนที่ใช้ mac pro13นิ้วครับ

ieaing@yahoo.com's picture
3
อยากถามว่า จอแค่13นิ้ว ถ้านั่งเล่นนานๆ จะปวดตาไหมครับ กะลังตัดสินใจว่า เอา13หรือ15ดี แต่แฟนชอบ13นิ้วมากกว่า เพราะขนาดกะทัดรัตน่ารัก

Nu-eMMa's picture
1837
ใช้ค่ะ

ใช่รุ่น 13 ค่ะ ปวดตาไหม ก้อไม่นะค่ะ ก้อเป่นปกติเวลาเล่นคอมแหละค่ะ มีล้ากันมั่ง

ถ้าจะพูดถึงความต่าง คิดว่า คงอยู่ที่การมองละสบายตามากกว่าไหมค่ะ บ้างคนชอบจอใหญ่ๆ เพราะทำงานทีหลากหลายโปรแกรมพร้อมๆกันเลยชอบใหญ่ สบายกว่า สะดวกกว่าอารายแบบนี้ แต่ถ้าบ้างคนชอบกะทัดรัต พกพาสะดวก ทำงานที่ไม่วุ่นวายมาก (แต่ก้อวุ่นวายแหละ อิอิ แต่ชอบเล็กๆ) ก้ออยู่ที่ เราแหละค่ะ แหะๆๆ มีความสุข

ikok's picture
10285
เขาปรับหน้าจอได้นะครับ

ถ้าเกิดหน้าจอละเอียดไป ก็ปรับใช้ความละเอียดที่ต่ำลงได้ครับ หรือไม่ก็ปรับ setting อื่น ๆ ของหน้าจอได้อีก

จอของแมคจะมี contrast ของตัวหนังสือน้อยกว่า pc นะครับ เท่าที่ผมสังเกตนะ ทำให้อ่านเนื้อหาหรือว่ามองจอนาน ๆ ได้สบายตาขึ้น

ถ้าผมใช้เครื่องนาน ๆ ขนาดความละเอียดไม่ค่อยทำให้ปวดตาสำหรับผมนะครับ ส่วนใหญ่เป็นที่ความสว่างที่จ้าเกินไป ผมต้องปรับหรี่ลงอยู่บ่อย ๆ

Sorkz's picture
73
ซื้อ 13 ดีกว่าครับ

ถ้าไม่ได้ทำงานที่เน้นความแรง เอาตังหมื่นกว่าไปซื้อจอหรือทีวีดีๆดีกว่า ดูหนังสะใจมาก

นึ่งข้าวเหนียว's picture
15
ผมใช้จอ13 เพราะ

ผมอยากได้โน้ตบุคตัวเล็กๆ ที่สะดวกในการพกพาครับ เพราะผมเดินทางบ่อยครับ เลยเลือกจอ13 แล้วเวลาใช้งานจริงก็สะดวกจริงๆด้วยครับ ข้อนี้ผ่าน

เรื่องปวดตา ผมคงต้องบอกว่าไม่ว่าจะเป็นจอ13,15 หรือ17 ก็ปวดตาทั้งนั้นครับ ทั้งนี้ขึ้นกับระยะเวลาการทำงานด้วยครับ ยอมรับว่าจอ 13 นิ้วเวลาใช้งานจะปวดตาเร็วกว่าครับ แต่สำหรับผมถือว่าทำงาน2-3ชั่วโมงต่อเนื่องได้สบายมากครับ ผมมีเนตบุคเล็กๆจอ10นิ้ว อีกเครื่องเครื่องนั้นสัก40นาทีก็ไม่ไหวแล้วครับปวดตามาก

เวลาไม่ได้เดินทางผมใช้macbookpro ต่อเข้ากับจอตั้งโตะ ขนาดใหญ่ตามต้องการได้เลยครับ เพราะฉะนั้นผมว่าขนาดจอไม่เป็นอุปสรรคเลยครับ