ช่วยด้วยครับ mbp ค้าง หน้าจอเป็นสีฟ้า

mokolikoli's picture
7
คือ ผมทำตามในกระทู้นี้อ่ะครับ http://macmuemai.com/forum/topic/2550

ก็ทำตามทุกอย่าง แล้วก็ขึ้น complete เหมือนกัน แล้วก็ดำเนินการ logout ออก

แต่พอกด logout แล้ว เครื่องที่มันเหมือนจะปิด หน้าจอก็เป็นสีฟ้ามาซะอย่างนั้น ทำอะไรไม่ได้เลย

กดปุ่ม power ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นอ่ะครับ ลองพับเครื่องลง ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ทำไงดี T_T

sajiro's picture
1179
แล้วตอนนี้ปิดเครื่องได้รึยังครับ??

อันนี้ทอปไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับที่ไปพิมพ์คำสั่งใน Terminal รึเปล่า แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกระมั้งครับ

ได้ทำอะไรอย่างอื่นก่อนรึเปล่าอ่ะครับ?

7
ก็ไม่มีนะครับ

ก็ไม่มีนะครับ ก็ลงโปรแกรมทั่วไป ก่อนหน้านี้ลงโปรแกรม jitouch แต่ก็ restart ใช้ได้ตามปกติอ่ะครับ เพิ่งซื้อมา 2 อาทิตย์ได้มังครับเครื่องนี้ ก่อนหน้านี้ไม่เคยผิดปกติอะไรเลย

7
ยังปิดเครื่องไม่ได้เลยครับ

ยังปิดเครื่องไม่ได้เลยครับ มันก็ขึ้นสีฟ้าอย่างนั้น พอเอาหน้าจอพับลงมา ไฟที่ แอปเปิ้ล ก็ขึ้นเป็นสีขาวๆ ด้วยครับ

pippo's picture
2469
ใจเย็นครับ

กดปุ่ม Power ค้างไว้นะครับ รอจนกว่าเครื่องจะดับใช้เวลานิดนึงครับ แล้วลองเปิดใหม่ครับ

nickoe's picture
4320
กดปิดเครื่องค้างไว้ครับ

กดไปสักพักเดี๋ยวมันจะดับเอง
แล้วลองเปิดดูว่าเครื่องสามารถทำงานได้ปกติรึเปล่าครับ

7
ตอนนี้ปิดได้แล้วครับ

ตอนนี้ปิดได้แล้วครับ โดยการกด power ค้างเลย ขอบคุณครับ
แต่ที่เป็นแบบนั้น เครื่องมีปัญหาอะไรป่าวครับ ต้องเอาไปให้ร้านดูมั้ย เพราะเพิ่งซื้อมาเอง และไม่เคยค้างหรือผิดปกติมาก่อนเลยครับ

nickoe's picture
4320
แบบนี้ครับ

ตอนนี้เปิดใช้งานได้ปกติรึยัง
ถ้าใช้งานปกติได้ แล้วก็ไม่ได้เป็นอีกก็ไม่เป็นไรครับ
เมื่อสักครู่อาจจะมี error อะไรเล็กน้อยครับ

2469
ลองเปิดใช้งาน

ตามปกติดูก่อนนะครับ ไม่น่ามีผลอะไรครับ

สมัยก่อน OS 9 นี่ Hang วันนึงเป็นสิบๆ รอบ Force Quit ไม่ได้ Restart อย่างเดียวเลยครับ เครื่องก็ยังใช้งานดีอยู่

1179
สู้ๆครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ มีความสุข

2469
เห็นไม๊

mmm นี่อบอุ่นดีจริง พี่ๆ ช่วยกันตอบเต็มที่เลย

1179
ทอปขอ

เป็นน้องคนนึงแล้วกันฮะ แบร่.. แบร่..

7
ใช้ได้ตามปกติแล้วครับ

ใช้ได้ตามปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากนะครับ เมื่อกี้ร้อนรนมากจริงๆ

ขอบคุณมากๆครับ ซึ้งใจจัง มีความสุข

1179
ยินดีฮะ

(เหมือนทอปจะไม่ได้ช่วยอะไร) หัวเราะร่วน

2469
กำลังใจ

ไงครับ ใครว่าไม่สำคัญ ยิ้ม

bigbossth's picture
5
ยินดีด้วยครับ

ยิ้ม