การรับประกันสินค้าของ Apple

PPol's picture
14
ขอรบกวนพี่น้องชาวแมคมือใหม่หน่อยนะครับ
คือตอนนี้ผมกำลังจะซื้อ MBP เป็น Mac (เครื่องแรกในชีวิตเลยทีเดียว)

ตอนนี้ผมอยู่ที่สิงคโปรครับ กำลังจะซื้อด้วยราคา Education ซึ่งมันจะได้ iPod touch ด้วย
ทำให้โดยรวมแล้วราคาถูกกว่าที่ไทยพอสมควรครับ

แต่ว่าผมคงจะย้ายกลับไปไทยในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า สมมติว่าถ้าผมเอาเครื่องจากที่นี่กลับไปแล้วเกิดมีปัญหา
ไ่่ม่ทราบว่าผมจะเคลมกับศูนย์ที่ไทยได้รึป่าวครับ?

อีกอย่างนึงคือ ผมควรจะซื้อ iPod touch ตัวไหนดีครับ 8/32/64 GB ผมคิดว่าคงเอาไปขายต่อแน่ๆ
ตัวไหนจะขายออกได้ง่ายสุดครับ หรือว่ามีเพื่อนๆ ในนี้สนใจก็บอกได้เลยนะครับ

beer9237's picture
31
Apple ถ้าผมจำไม่ได้มันประกัน

Apple ถ้าผมจำไม่ได้มันประกัน WorldWide นะครับ

ส่วน iPod Touch ผมสนตัวที่แถมมานะครับ ยิ้มปากกว้าง

รู้สึกจะ 8Gb

14
???

อันนี้หมายความว่าจะช่วยซื้อจากผมรึป่าวครับ ยิ้มปากกว้าง (คิดเข้า้ข้างตัวเองไว้ก่อน)
ถ้าใช่นี่ผมจะได้สั่งวันนี้เลย

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องการพิมพ์หรือว่าต้องมีแป้นไทย ก็ซื้อที่นี่ก็ได้ครับ ส่วนประกัน เป็นประกันแบบ worldwide ซึ่งก็รวมประเทศไทยด้วยครับ ยิ้ม

14
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับคุณก๊อก เครื่องที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ก็ไม่มีแป้นไทยครับ เพราะฉะนั้นเรื่องคีย์บอร์ดไม่เป็นปัญหา

ขอถามเพิ่มอีกนิดนึง (พอดีเห็นจากห้องแนะนำตัว ว่าคุณก๊อกก็อยู่สิงคโปรเหมือนกัน)
เรื่อง GST refund น่ะครับ ถ้าผมซื้อที่ราคา Education ตอนนี้ แล้วให้แฟนบินมาหาอาทิตย์หน้า
เอาใบเสร็จไปขอคืนภาษี จะได้คืนรึเปล่าครับ?
(ถ้าได้นี่เหมือนได้ตั๋วเครื่องบินฟรีเลยครับ เงินเงินเงิน )

Sorkz's picture
73
GST refund ผมว่า

รอแฟนมาก่อนแล้วให้แฟนไปซื้อด้วยดีกว่าครับ ตอนที่เค้าออกใบเสร็จให้ ถ้าจำไม่ผิดต้องใช้พาสปอร์ต และถ้าคุณซื้อก่อนแฟนจะบินมา ก้อจะมีปัญหาเรื่องวันที่ในใบเสร็จด้วยสิครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้

ผมไม่ทราบครับ ยิ้ม

Sorkz's picture
73
คือ

จำได้ครับว่าต้องใช้พาสปอร์ตตอนจ่ายตัง
แล้วตอนไปขอคืนในแอร์พอร์ทจะต้องเทียบวันที่เราเข้าประเทศด้วยนะครับ
ถ้าซื้อก่อนเราจะเข้าประเทศก็ใช้ไม่ได้ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ภาพมัน

มันช่างสื่อ จัง หลอน

sajiro's picture
1179
นั่นสิครับ

พี่เอ็ม แป่ววว

14
เอ่อ....

ขอโทษครับถ้าไม่เหมาะสม ไว้เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านแล้วจะเปลี่ยนให้นะครับ

sajiro's picture
1179
ฮ่าๆ ไม่เป็นไรครับ

แซวกันเล่นๆเฉยๆฮะ ยิ้ม