เรื่องแบตจ้า :)

phunkadolly's picture
28
คือพอดีว่า ที่istudio เค้าแนะนำว่า ใช้แล้วชาร์ตไปด้วยดีกว่า
แล้วพอดี ตอนแรกใช้ new mac whiteอ่ะค่ะ แบตมันก็เต็ม 100% ตลอดเวลา
แล้วตอนนี้ ใช้ pro อยุ่อ่ะคะ ซื้อมา 3วัน ชาร์ตตลอดเวลาที่เล่นนะคะ
ทำไมแบตมันถึงอยุ่ที่ 99% อ่ะค่ะ ไม่เต็มซะที

Nu-eMMa's picture
1837
ปกติค่ะ

เป็นธรรมดาค่ะ ไม่ต้องคิดมากนะค่ะ เหตุผล ...

เดี้ยวพี่ก๊อกคงมาตอบ 555 (พ่อจัดกานที ลูกจาไม่นอน +55 )

มีความสุข

sajiro's picture
1179
ครับ ปกติครับ

เครื่องจะไม่ชาร์จแบดให้ช่วง ๙๕ - ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์น่ะครับ

เหตุผลทอปไม่รู้ครับ รอพี่ๆมาตอบ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
apple บอกเอาไว้ว่าปรกติครับ

เหตุผลเพราะออกแบบตรงนี้ไว้เพื่อยืดอายุการใช้งานแบตฯ กับเครื่อง intel mac ครับ

http://support.apple.com/kb/TS1909

Apple บอกว่า

This is normal. The batteries used in these computers are designed to avoid short discharge/charge cycles in order to prolong the overall life of the battery.

แปลคร่าว ๆ ได้ว่าเขาออกแบบให้แบตฯทำงานแบบนี้เพื่อยืดอายุครับ