มีปัญหาเรื่อง macdrive ครับ

jiddremtae's picture
10
มีปัญหาเรื่อง macdrive ครับ

ผมได้เครื่องแม็คมาใหม่ ลง macdrive 8 ในฝั่งวินโดว์ แต่ใช้ได้ 6 วัน ผมจึงจะลง macdrive 7
ตอนลง macdrive 7 ผมลืมถอน macdrive 8 ออกก่อน จึงเกิดปัญหาดังนี้

คือ

1. ถอน macdrive 8 ไม่ได้ ใช้ yourinstall แล้ว ก็ถอนออกไม่ได้
    macdrive 7 ที่ติดตั้ง ก็มีแต่ตัวโปรแกรม แต่ไม่ทำงาน คือ
    ไม่สามารถก็อปปี้ ข้อมูลจากไดฟ์ c(window xp) ไปลงไดฟ์ g (Macintosh HD MasterX) ได้ (สาเหตุที่ต้อง ก็อปปี้ ข้อมูลลงไดฟ์ g เพราะกันเรื่องไวรัส เคยเจอไวรัสมาหลายครั้ง จนต้อง ฟอร์แมทไดฟ์ c )
    แนบรูป error
  2. macdrive 8 ที่ถอนไม่ได้ ยังก่อให้เกิดโปรแกรม add remove program ทำงานไม่ครบ
    ไม่ยอมแสดงรายการตามรูป ซึ่งผมเข้าใจว่า เกิดจากการ add remove program หา macdrive 8 ที่ถอนไม่ได้
    แนบรูป error 1
  3. มีโปรแกรมที่ทำงานเหมือน macdrive ครับ เพราะ macdrive มีกำหนดเวลา
    เคยถามที่ห้างเซ็นทรัลมา เขาบอกว่า มี พวก พารากอน และ ไทรอัม อะไรทำนองนี้ แต่ผมค้นในกูเกิ้ล
    เจอ พารากอน แต่ไม่เจอ ไทรอัม
    แต่ พารากอน ที่เจอ เป็นพวกโปรแกรมแบ่งพาร์ทิชั่น (ถ้าผิด ขออภัยด้วยครับ) ไม่เหมือน macdrive

ปัญหาทั้ง 3 ข้อ แก้อย่างไรครับ

รบกวนถามทุกท่านที่ทราบ และท่านเว็บมาสเตอร์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

AttachmentSize
error.JPG21 KB
error1.JPG24.15 KB
nickoe's picture
4320
งานนี้

ผมว่าคงต้องลง windows ใหม่ละครับ
แต่ปัญหาตอนนี้คือ copy งานต่างๆไม่ได้
ใช้ thumb drive ก็ไม่ได้เหรอครับ

minemind's picture
3876
เข้า safe mode

เข้า safe mode ไปลบออกไม่ได้หลอครับ

10
ขอบคุณ คุณnickoe

ขอบคุณ คุณnickoe และคุณminemind ที่ตอบปัญหาให้ครับ

10
เรียน คุณnickoe ใช้ thumb

เรียน คุณnickoe

ใช้ thumb drive ได้ครับ
ข้อมูลมีอยู่ในฮาร์ดดิสก์สำรอง (ฮาร์ดดิสก์ ยืมคนอื่นมาใช้ชั่วคราว)

ตอนนี้ก็คิดเหมือนกัน ถ้ายังถอน macdrive 8 ไม่ได้ คงต้องลง windows ใหม่เป็นทางเลือกสุดท้าย

ในกรณีลง ลง windows ใหม่ แล้ว
ผมคิดว่า ก็ยังจะต้องหาทางให้ ก็อปปี้ ข้อมูลลงไดฟ์ g ให้ได้
(เคริ่องผมมี 2 ไดฟ์ คือ c กับ g )
เพราะกลัวมากเรื่องไวรัสลง แล้วเกิดกรณีต้องฟอร์แม็ท c ใหม่ ข้อมูลจะหายหมด
ไม่สะดวก ก็อปปี้ ข้อมูลลง thumb drive เพราะต้องคอยถอดเข้า ถอดออก และกลัว thumb drive หาย

คุณnickoe พอจะทราบโปรแกรมที่ทำงานเหมือน macdrive ไหมครับ ว่ามีอะไรบ้าง
ถ้าทราบช่วยตอบด้วยครับ โดยเฉพาะที่เป็นฟรีแวร์ครับ
เพราะต้องใช้โปรแกรมทำงานตลอดเวลา)

ขอบคุณครับ

10
เรียน คุณ

เรียน คุณ minemind

สัปดาห์ก่อนเคยทำใน safe mode แล้ว เท่าที่จำได้ ถอนใน safe mode ได้ครับ
แต่พอมาเปิดในโหมดปกติ ก็เป็นเหมือนเดิม คือ macdrive 8 ยังอยู่ แต่ไม่แสดงผลการทำงาน

ตอนนี้ก็คิดเหมือนกัน ถ้ายังถอน macdrive 8 ไม่ได้ คงต้องลง windows ใหม่เป็นทางเลือกสุดท้าย

ในกรณีลง ลง windows ใหม่ แล้ว
ผมคิดว่า ก็ยังจะต้องหาทางให้ ก็อปปี้ ข้อมูลลงไดฟ์ g ให้ได้
(เครื่องผมมี 2 ไดฟ์ คือ c กับ g )
เพราะกลัวมากเรื่องไวรัสลง แล้วเกิดกรณีต้องฟอร์แม็ท c ใหม่ ข้อมูลจะหายหมด
ไม่สะดวก ก็อปปี้ ข้อมูลลง thumb drive เพราะต้องคอยถอดเข้า ถอดออก และกลัว thumb drive หาย

คุณminemind พอจะทราบโปรแกรมที่ทำงานเหมือน macdrive ไหมครับ ว่ามีอะไรบ้าง
ถ้าทราบช่วยตอบด้วยครับ โดยเฉพาะที่เป็นฟรีแวร์ครับ
เพราะต้องใช้โปรแกรมทำงานตลอดเวลา)

ขอบคุณครับ

3876
มัน restore windows

มัน restore windows ได้มั้ยครับ ได้เปิด turn on ไว้รึเปล่า

10
เรียน คุณ minemind ขอบคุณ

ขอบคุณ ที่ตอบปัญหาให้ครับ

ผมศึกษาคอมด้วยตนเอง ไม่ได้เรียนจบโดยตรง

-มัน restore windows ได้มั้ยครับ ได้เปิด turn on ไว้รึเปล่า-

ตรงนี้ต้องทำอย่างไรครับ ช่วยสอนด้วย หรือถ้าไม่มีเวลา รบกวนช่วยทำลิงค์ให้ด้วย
เพราะผมทำไม่เป็นครับ

ขอบคุณครับ

3876
ลองดูก่อนนะครับ

Start Menu -> All Program -> Accessories -> System Tools -> System Restore -> Restore Computer ..... -> ดูวันที่ check point ไว้ครับ (วันที่ check point จะ mark ไว้เป็นตัวหนา และก็จะบอกรายละเอียดว่า วันนั้นทำอะไรไป)

ส่วนที่ถามว่าเปิด turn on ไว้รึเปล่าดูตรงนี้ครับ
Click ขวาที่ my com -> properties -> ดูที่ system restore ครับ มันจะไม่ได้ติด turn off ไว้

http://www.bcoms.net/software/systemrestor.asp link ดูประกอบครับ

ลืมบอกไปว่า ถ้า restore ได้ควรเลือกที่จะ restore ก่อนวันที่ลง macdrive นะครับ แต่ถ้าไม่ได้ยังไงก็คงต้อง format แล้วล่ะครับ โชคดีนะครับ

nickoe's picture
4320
อืม...

ผมไม่แน่ใจเรื่องโปรแกรมแทน macdrive ครับ
แต่ถ้าเป็นผมจะหา ext hdd มา format เป็น fat
ไว้ใช้งานส่งถ่ายงานที่ต้องใช้ mac และ win ครับ

10

ขอบคุณ ที่ตอบปัญหาและทำลิงค์ให้ครับ

ขออนุญาตถามต่อครับ
การ restore windows ถ้าทำผิด จะเกิดผลเสียร้ายแรงไหมครับ อย่างไร
ลองค้น restore windows ดูแล้ว ยังไม่กล้าทำครับ

ขอบคุณครับ

10
เรียน คุณnickoe ขอบคุณ

เรียน คุณnickoe

ขอบคุณ ที่ตอบปัญหาและแนะนำเรื่อง ext hdd ให้ครับ

ขอบคุณครับ

10
ข้อต่อไปนี้อนุญาตถาม คุณ

ข้อต่อไปนี้อนุญาตถาม คุณ minemind คุณnickoe และทุกท่านที่ทราบว่า

1. ตอนนี้ผมตั้งค่าเครื่องให้บู๊ทเข้าวินโดว์จากบู๊ทแค้ม
    ถ้าผมต้องการเข้าไปฝั่งแม็ค ผมต้องตั้งค่าในบู๊ทแค้ม ให้เป็น Restart in Mac OSX….. ใช่ไหมครับ
    จะมาปิดเครื่องหรือรีสตารต์เครื่องแล้วกด ปุ่ม option ให้เป็นหน้าจอที่เป็นรูปไดฟ์ ของวินโดว์ และแม็ค แล้วเลือกไดฟ์ของแม็ค ไม่ได้ใช่ไหมครับ เพราะลองทำ 2-3 รอบ แล้วไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าทำผิดหรือเปล่า)
  2. ถ้าเราเข้าไปฝั่งแม็ค แล้วครั้งต่อไปจะเข้าวินโดว์ ในฝั่งแม็คมีโปรแกรมบู๊ทแค้มเหมือนในวินโดว์ไหมครับ เพื่อตั้งค่าให้เข้าวินโดว์ ถ้ามี ชื่อโปรแกรมอะไรครับ
    ถ้าในฝั่งแม็คไม่มีโปรแกรมบู๊ทแค้ม การจะเข้าวินโดว์ในครั้งต่อไป ก็คือปิดเครื่อง แล้วตอนเปิดเครื่อง ต้องกดปุ่ม option เพื่อเลือกรูปไดฟ์ของวินโดว์ วิธีเดียวใช่ไหมครับ
  3. เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมไปห้างฟิวเจอร์ ถามร้านแม็ค เขาบอกว่า
    ถ้ามีโปรแกรมบู๊ทแค้ม รุ่น 3 จะสามารถก็อบปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์ลงในฝั่งแม็คได้เลย วันนี้ผมจึงดูที่เครื่อง ปรากฎว่าเป็นโปรแกรมบู๊ทแค้ม รุ่น 3 แต่ก็ยังไม่สามารถสามารถ ก็อบปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์ลงในฝั่งแม็คได้หรือว่า ผมต้องไปตั้งค่าในบู๊ทแค้มหรือเปล่า อย่างไร ถ้าท่านไหนทราบ ช่วยตอบด้วย
  4. ถ้าเราเข้าไปฝั่งแม็ค แล้วการก็อปปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์มาลงในแม็ค จำเป็นต้องมีโปรแกรมช่วยไหมครับ (ตอนนี้ ยังไม่กล้าเข้าฝั่งแม็ค กลับไปกลับมาระหว่างฝั่งวินโดว์กับฝั่งแม็ค เพราะช่วงถ่ายโอนข้อมูลจากฝั่งวินโดว์ลงฝั่งแม็ค (ตอนที่ macdrive ยังไม่เสีย) เครื่องแฮงค์ ขึ้นหน้าจอฟ้าหลายครั้ง)
  5. กรณีถ้าไวรัสลงเครื่องฝั่งวินโดว์จนเข้าวินโดว์ไม่ได้ ถ้าเราเปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม option
    ปุ่ม option จะทำงานไหมครับ เพื่อเลือกเข้าฝั่งแม็คไปก็อปปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์มาฝั่งแม็ค
    แล้วทำการฟอร์แม็ทไดฟ์วินโดว์ลงวินโดว์ใหม่ต่อไป

ผมถามมากข้อ ต้องขออภัยด้วยครับ
รบกวนถามทุกท่านที่ทราบ
ขอบคุณครับ

3876
ตาามนี้ฮะ

การ restore windows ถ้าทำผิด จะเกิดผลเสียร้ายแรงไหมครับ อย่างไร
ลองค้น restore windows ดูแล้ว ยังไม่กล้าทำครับ

ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจในข้อมูล ขออนุญาติแปะ link แทนแล้วกันครับ
http://www.dld.go.th/ict/article/xp/xp12.html

ที่ผมเข้าใจคือ เครื่องจะ roll back ไปสู่จุดที่ทำการ check point ไว้ โปรแกรมที่ถูกติดตั้งหลัง จุดที่ check point ไว้จะหายไป และ รวมไปถึงข้อมูล (file) บางส่วนครับ

3876
ตอ-ออ-บอ

ตอนนี้ผมตั้งค่าเครื่องให้บู๊ทเข้าวินโดว์จากบู๊ทแค้ม
ถ้าผมต้องการเข้าไปฝั่งแม็ค ผมต้องตั้งค่าในบู๊ทแค้ม ให้เป็น Restart in Mac OSX….. ใช่ไหมครับ
จะมาปิดเครื่องหรือรีสตารต์เครื่องแล้วกด ปุ่ม option ให้เป็นหน้าจอที่เป็นรูปไดฟ์ ของวินโดว์ และแม็ค แล้วเลือกไดฟ์ของแม็ค ไม่ได้ใช่ไหมครับ เพราะลองทำ 2-3 รอบ แล้วไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าทำผิดหรือเปล่า)

สามารถตั้ง Startup Disk ให้บูทจากทางฝั่ง OS X ได้ดั่งนี้ครับ (เลือกทำอย่างใดอย่างนึง)
ถ้าในส่วนของ OS X
ไปที่ System Preference -> Startup Disk แล้วเลือกที่ Macintosh HD ครับ

ถ้าเป็นในส่วนของ Windows (ผมขออ้างอิงจาก windows7 นะครับ)
ที่ tray menu (ขวาล่าง) จะมี icon ที่ชื่อว่า bootcamp -> กดคลิ๊กซ้ายเพื่อเปิด -> เลือก Boot Camp Control Panel -> จากนั้น จะเข้าสู่ tab Startup Disk ครับ เลือก Macintosh HD แล้วกด ok หรือ apply

http://www.macmuemai.com/forum/topic/2792

ขออนุญาติเเปะ link แทนนะครับ ขี้เกียจไป cap รูปใหม่

ถ้าเราเข้าไปฝั่งแม็ค แล้วครั้งต่อไปจะเข้าวินโดว์ ในฝั่งแม็คมีโปรแกรมบู๊ทแค้มเหมือนในวินโดว์ไหมครับ เพื่อตั้งค่าให้เข้าวินโดว์ ถ้ามี ชื่อโปรแกรมอะไรครับ
ถ้าในฝั่งแม็คไม่มีโปรแกรมบู๊ทแค้ม การจะเข้าวินโดว์ในครั้งต่อไป ก็คือปิดเครื่อง แล้วตอนเปิดเครื่อง ต้องกดปุ่ม option เพื่อเลือกรูปไดฟ์ของวินโดว์ วิธีเดียวใช่ไหมครับ

อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ปกติผมกด option ตลอด

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมไปห้างฟิวเจอร์ ถามร้านแม็ค เขาบอกว่า
ถ้ามีโปรแกรมบู๊ทแค้ม รุ่น 3 จะสามารถก็อบปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์ลงในฝั่งแม็คได้เลย วันนี้ผมจึงดูที่เครื่อง ปรากฎว่าเป็นโปรแกรมบู๊ทแค้ม รุ่น 3 แต่ก็ยังไม่สามารถสามารถ ก็อบปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์ลงในฝั่งแม็คได้หรือว่า ผมต้องไปตั้งค่าในบู๊ทแค้มหรือเปล่า อย่างไร ถ้าท่านไหนทราบ ช่วยตอบด้วย

Windows XP รู้สึกจะใช้ bootcamp version 2.2 มั้งครับ ส่วน boot camp version 3.0-3.1 เท่าที่ผมทราบคือใช้กับ Windows 7

ถ้าเราเข้าไปฝั่งแม็ค แล้วการก็อปปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์มาลงในแม็ค จำเป็นต้องมีโปรแกรมช่วยไหมครับ (ตอนนี้ ยังไม่กล้าเข้าฝั่งแม็ค กลับไปกลับมาระหว่างฝั่งวินโดว์กับฝั่งแม็ค เพราะช่วงถ่ายโอนข้อมูลจากฝั่งวินโดว์ลงฝั่งแม็ค (ตอนที่ macdrive ยังไม่เสีย) เครื่องแฮงค์ ขึ้นหน้าจอฟ้าหลายครั้ง)

เท่าที่อ่านมาผ่านๆตา หลายๆท่านแนะนำให้ ใช้ ext. HDD แทน (แต่ผมจำได้คร่าวๆว่ามันสามารถ share document ด้วยกันได้)

กรณีถ้าไวรัสลงเครื่องฝั่งวินโดว์จนเข้าวินโดว์ไม่ได้ ถ้าเราเปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม option
ปุ่ม option จะทำงานไหมครับ เพื่อเลือกเข้าฝั่งแม็คไปก็อปปี้ข้อมูลจากฝั่งวินโดว์มาฝั่งแม็ค
แล้วทำการฟอร์แม็ทไดฟ์วินโดว์ลงวินโดว์ใหม่ต่อไป

คงไม่เกี่ยวมั้งครับ คือมันกดได้อยู่แล้วล่ะ

3876
อันนี้มั่วจริงๆฮะ

ถ้าตอนที่ install ไม่ได้กำหนดให้เป็น all user

อาจจะลอง สร้าง guest account บน windows แล้วตั้ง permission ใหม่ให้เป็น admin แล้วลง macdrive ดูอีกที ถ้าลงได้ก็ลบ account อันเดิมทิ้งไปเลยก็ได้มั้งครับ

10

ขอบคุณ ที่ตอบปัญหาและทำลิงค์ให้ครับ
หน้า http://www.dld.go.th/ict/article/xp/xp12.html
ช่วงนั้นผมเข้าไปไปอ่านแล้ว แต่อ่านแล้วก็ยังไม่แน่ใจ เลยไม่กล้าลงมือทำ
และขอบคุณที่ลงรูปอธิบายของแม็คให้ครับ เป็นประโยชน์ เพราะจะได้นำไปใช้ต่อไป

และหน้านี้ขอบคุณที่ทำลิงค์ให้ http://www.macmuemai.com/forum/topic/2792
เพราะทำให้เข้าใจเรื่อง โปรแกรมบู๊ทแค้ม มากขึ้น
เท่าที่อ่านดู โปรแกรมบู๊ทแค้ม ไม่มีเมนูตรงไหนที่บอกถึงการตั้งการก็อปปี้ข้อมูลไปยังฝั่งแม็คเลย

-ถ้าตอนที่ install ไม่ได้กำหนดให้เป็น all user
อาจจะลอง สร้าง guest account บน windows แล้วตั้ง permission ใหม่ให้เป็น admin แล้วลง macdrive ดูอีกที ถ้าลงได้ก็ลบ account อันเดิมทิ้งไปเลยก็ได้มั้งครับ-
ตรงนี้ผมไม่กล้าทำ เพราะไม่เคยทำเกี่ยวกับพวกนี้ครับ กลัวเครื่องพังครับ

ขอบคุณครับ

3876
ทางเลือกสุดท้าย

ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็ format partition windows แล้วลงใหม่เลยก็ได้นะครับ เสียเวลา 1-2 ชม

10
ครับ ครับ

ขอบคุณครับ