ซื้อ mac pro ใหม่แล้วต้องซื้อ iwork?

t_setharath's picture
5
สวัสดีครับผมเป็นมือใหม่หัดใช้แมก และเป็นสมาชิกใหม่ของเวป ตอนนี้ตัดสินในซื้อแมกโปรหละ ยังไม่ได้เลือกร้านเลยขอทราบว่า
1.แมกโปร ในเวปแมกไทย บอกว่าติดตั้ง iwork ให้ใช้งานได้ ไม่ทราบว่าใช้ได้ชั่วคราว หรือตลอดไป
2.จากข้อ 1 เราต้องจำเป็นหรือสมควรซื้อ iwork มาลงด้วยหรือไม่
3.ประกันสามปี จำเป็นหรือไม่
ขอขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบที่จะมีให้ จะรออ่านครับ

nidku53's picture
88
คุณควรโทรไปสอบถามกับทางร้านโด

1. คุณควรโทรไปสอบถามกับทางร้านโดยตรงนะครับ
  2. ไม่จำเป็นครับ เพราะมันมีอีกหลายโปรแกรมที่ทำงานในลักษณะเดียวกันได้
    • NeoOffice ฟรีแวร์ เปิดเอกสาร Microsoft Office มาแก้ไขได้ แต่ต้องลงฟอนต์เพิ่ม ( มีให้โหลดฟรี )
    • OpenOffice ฟรีเหมือนกัน เพราะจริงๆ neooffice ก็พัฒนาต่อยอดมาจาก openoffice นี่แหละ
    • Microsoft Office for Mac ล่าสุดกำลังเปิดตัวรุ่น 2011 ( เทียบเท่ารุ่น 2010 ของ Windows )
  3. ถ้าซื้อรุ่นที่เป็น Unibody ผมว่าควรนะ เพราะบอดี้มันแตกร้าวง่าย จะได้เอาไปเคลมได้เรื่อยๆ แต่ถ้าเป็น mbp ที่บอดี้เป็น alu นี่คงไม่จำเป็น ก็แล้วแต่ลักษณะการใช้งานด้วยล่ะครับ
nickoe's picture
4320
unibody

ถ้าไม่ใช่ macbook white ที่เป็น poly carbonate
ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องบอดี้แตกร้าวหรอกครับ
mbp มันใช้อลูมิเนียม ทำแตกได้นี่ต้องโดนมาหนักจริงๆล่ะครับ

pippo's picture
2469
ความเห็นของผม

1. เค้าคง install ให้ลงในเครื่อง แต่คิดว่าไม่ได้ให้แผ่นโปรแกรมมา ซึ่งเราสามารถใช้ได้เรื่อยๆ จนกว่าจะต้องมีการล้างเครื่องติดตั้ง os ใหม่ ซึ่งต้องติดตั้ง iwork ลงไปใหม่ด้วย (แต่เราไม่มีแผ่น install) อันนี้รอผู้ที่เพิ่งซื้อเร็วๆ นี้มา confirmนะครับว่ามีแผ่นโปรแกรมให้มาด้วยหรือไม่
  2. อันนี้แล้วแต่เห็นสมควร หรือตามงบประมาณครับ แต่อยากบอกนิดนึงว่า ราคาของ iwork กับประสิทธิภาพของโปรแกรม อยู่ที่ว่าจ่ายไปแล้วใช้งานได้คุ้มค่าไม๊ สำหรับผมแล้วคุ้มค่าครับ
  3. ผมยกตัวอย่างจากประสบการณ์ตัวเอง ผมซื้อ iMac intel 2.66 20" ผมเห็นว่าตัวนี้เป็นเครื่อง Desktop น่าจะทนทานพอควรเลยไม่ได้ซื้อ AppleCare Extend หลังจากหมดประกันไป (ใช้ไป 1 ปีกว่าๆ) จอภาพเกิด Dead Pixel เป็นเส้นตรงจากบนลงล่าง 1 เส้น หลังจากทนใช้ไปสักพักก็เปิดไม่ติดอีก ส่งเข้า Mac Center เสียค่าซ่อมอาการเปิดไม่ติด 4,000 บาทค่าเปลี่ยนจอ ราคา 18,000 บาท เทียบกับราคา AppleCare ที่สามารถซื้อความคุ้มครองเพิ่มแล้ว เสียดายมากๆ เหตุการณ์แบบนี้อาจไม่เกิดกับทุกคนนะครับ แต่ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าจะเกิดกับใครบ้างนะครับ
Nu-eMMa's picture
1837
ตอบค่ะ

3.ควรซื้อนะค่ะ ประกัน เพราะเราไม่รู้หรอกค่ะว่าจะเกิดอะไรขึ้นในอนาคต อุปกรณ์ไอทีความเสียหายย่อมเกิดขึ้นได้เสมอค่ะ และมันไม่คุ้มค่ะถ้าเราต้องจ่ายเงินไปการซ่อมแซม เพราะราคาอุปกรณืของแอ๊ปเปิ้ล ไม่ถูกนะค่ะ ซื้อเครื่องใหม่ยังได้เลยค่ะ

5
ขอขอบพระคุณทุกความเห็นครับ

ขอขอบพระคุณทุกความเห็นครับ มือใหม่ทั้งเวป และแมก มีทุกท่านช่วยแนะนำรู้สึกอบอุ่นใจยิ่งกว่าครับ ฝากเนื้อฝากตัวฝากแม๊กด้วยครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
mac pro หรือ macbook pro ครับ

เรียกรวมกันไปหมดจนบางทีสับสนแล้วครับ ฮา.....

1.ปกติแล้วซื้อเครื่องใหม่จะได้ os ล่าสุด ณ ขณะนั้น กับ iLife เท่านั้นครับ
คงลง trial มาให้ ไม่ก็คงลงให้แบบละเมิดสัญญาล่ะครับ
2.ไม่จำเป็นครับ ผมใช้ openoffice ครับ
3.ซื้อไว้เลยก็ดีครับ เผื่อไว้ ผมซื้อไว้ ตอนหมดปีแรก
ก็มีเรื่องให้เปลี่ยน mainboard ครับ เลยรอดไป

ikok's picture
10285
ตัว mac pro ที่พูดถึงอยู่นี้

เป็นตัว desktop หรือว่า notebook ครับ?

Continental.max@gmail.com's picture
130
มือใหม่แต่เล่น Mac Pro

มือใหม่แต่เล่น Mac Pro เลยหรอครับ เงินเงินเงิน สุโค่ยยย

ประกันซื้อไว้ก็ดีครับ หมดประกันแค่เข้าศูนย์เช็คก็โดนค่าบริการไปพันหกแล้วครับ ยังไม่รวมอะไหล่

Apple Care ของ Mac Pro ราคา 8,990 ครับ

5
ขออภัยครับ หมายถึง mac book

ขออภัยครับ หมายถึง mac book pro 13" ตัวพื้นฐาน เพื่อนำมาใช้งานแทนพีซี ครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
เรียกรวมกัน ทอปเริ่มงงๆ

ฮ่าๆ เอาเป็นว่าทอปก็ไม่มีอะไรตอบอีกแล้ว พี่ๆตอบไปหมดแล้ว มีความสุข

5
ขอขอบพระคุณทุกคำแนะครับ

ขอขอบพระคุณทุกคำแนะครับ ยิ้ม