ช่วยด้วยคะ ด่วน

BEAR_Pink's picture
234
เอาแผ่น vcd ออกไม่ได้ โปรแกรมมันค้าง ออกโปรแกรมก็ไม่ใด้ โปรแกรมอื่นใช้ได้ปกติ ปิดเครื่องก็ไม่ได้ รีสตาดก็ไม่ได

jayfox's picture
6
ปิดเครื่องไม่ได้นี่ปิดยังไงคร

ปิดเครื่องไม่ได้นี่ปิดยังไงครับ ลอง Force quit แล้วรึยังครับถ้าจนปัญญาก็กดปุ่มเปิดค้างไว้ก็ปิดได้หมดครับแล้วค่อยเปิดใหม่ ส่วนถ้า cd เอาออกไม่ได้เวลาเปิดจะมีวิธีกด .. จำไม่ได้ครับ แต่ผมจะใช้พวกโปรแกรมไรท์แผ่นกดปุ่ม eject ก็ได้ครับไม่มีปัญหา

minemind's picture
3876
ลอง force quit ที่ icon apple

ลอง force quit ที่ icon apple ซ้ายบนนะครับ แล้วเลือก force quit นะน้องหมี แล้วลอง eject ดูอีกที ถ้าไม่ออก น้องหมี restart เครื่องนะครับ แล้วกด alt ค้างไว้ เสร็จแล้ว มันจะขึ้น รูป Macintosh HD และน่าจะขึ้นแผ่น cd ด้วย น้องหมีกด ปุ่ม eject บน keyboard แล้วค่อยเลือก รัน Mac HD นะ

Nu-eMMa's picture
1837
เป่นเอ็มจะใช้..

กดปุ่ม ปิดเครื่องค้างไว้ จนมันดับไปค่ะ ละเปิดขึ้นมาใหม่ ให้กด ปุ่ม option ค้างไว้ และกด eject ค่ะ

เคยค้างตอนลงวันโดร์ นะค่ะ คิดว่าน่าจะให้ได้ลองดูนะค่ะ

BEAR_Pink's picture
234
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากเลยนะคะ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากเลยนะคะ ตกใจมากเลย แห่ะ ๆ 3
ออกได้แล้ว เมื่อคืนนี้นึกว่าจะโดนพี่เฉ่งซะแล้ว

พอกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไว้มันก็ดับแล้วก็เปิดใหม่ พอเปิดขึ้นมามันก็ออกจากโปรแกรมที่ค้าง
แล้ว eject แผ่นออกมาได้

แล้วการกดปุ่มเปิดค้างไว้ให้ดับ มีผลเสียอะไรไหมคะ แล้วการเอาซีดีออก มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าคะ
ไม่มีปุ่มกดให้ออก แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

มันก็ไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องครับ
แต่ถ้ามันค้างแล้ว shutdown ไม่ได้
ก็เป็นทางเลือกสุดท้ายแล้วครับ

ส่วนแผ่น vcd ที่ eject ไม่ออก อันนี้ผมว่า
แล้วแค่คุณภาพแผ่นด้วยครับ

Nu-eMMa's picture
1837
มีปุ่มเอาออกนะค่ะ

กด option + ปุ่มลูกศรขึ้น ที่อยู่ข้างบนสุดมุมขวานะค่ะ ไม่ใช่ลูกศรสี่ทิศนะ (จะเรียกกันว่า ปุ่ม eject นั้นแหละ แต่มันไม่ได้เขียนบอก อิอิ) เอ็มอิงจาก macbook pro นะ

แล้วการปิดเครื่องแบบกดค้าง ถ้าเป่นในวินโดร์ จะมีผลไม่ค่อยดีเท่าไรกับระบบ os แต่ mac เอ็มยังไม่เจอปัญหา ค่ะ เคยลงวินโดร์ละแผ่นมีปัญหาค้าง เครื่องไม่รัน เลย ตอนนั้นซื้อมาใหม่ๆทำไรยังไม่เป่นเลย... เอาแผ่นก้อไม่ออก งมลองผิดลองถูก จากที่ถนอมเครื่อง ตอนนี้ก้อไม่กลัวละ พอเอาออกได้ไม่มีอารายเสียหาย ถ้าเป่นวินโดร์ นี้ แทบจะเปลี่ยนหน้า ไดเวิร์มีปัญหาไปละ .... จากครั้งนั้น ตอนนี้ ก้อ อยากทำไรก้อทำ ไม่ดี ก้อลงใหม่ 5555 แต่ตั้งแต่รู้จักเว็บนี้ทุกอย่างแก้ได้หมดเลยค่ะ ไม่ต้องอับจนเหมือนวินโดร์ ไวรัสลงก้อลงเครื่องใหม่ นั่งเก็บข้อมูล บ้างทีข้อมูล ยังติด พอเลงเครื่องใหม่ มันก้อกลับมาอีก.... น่าเบื่อมากเลย

ikok's picture
10285
ตอบครับ

แล้วการกดปุ่มเปิดค้างไว้ให้ดับ มีผลเสียอะไรไหมคะ

น่าจะมีนะครับ การใช้วิธีนี้บ่อย ๆ ไม่ค่อยสู้จะดีนักตามความรู้สึกของผมนะ เพราะมีการทำงานบางอย่างค้างอยู่ใน OS เป็นไปได้ตั้งแต่ข้อมูลเสียหาย จนถึงวงจรไฟฟ้าในเครื่องเสียหายครับ

แล้วการเอาซีดีออก มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าคะไม่มีปุ่มกดให้ออก

มีตั้งแต่ปิดเครื่องเขย่า จนถึงเอาไม้บรรทัดติดเทปกาวสองหน้า แล้วค่อย ๆ เอาเข้าไปจับแผ่น cd ที่คาอยู่ในเครื่องออกมาครับ (ในกรณีที่เอาออกแบบปรกติไม่ได้)