การรวมหรือแบ่ง Partition ใน Hard Disk อีกครั้งจะทำให้ข้อมูลหายหรือไม่ครับ

ULTRA7's picture
1
แบ่ง Partition เอาไว้แล้วใช้งานไปสักพักแล้วไม่ถูกใจ อยากจะแบ่งใหม่โดยใช้ disk utility ร่วมแล้วแบ่งใหม่หรือแบ่งใหม่เลยจะทำให้ข้อมูลใน HDD เช่น OS หรืออื่นๆถูกลบหรือเปล่าครับ

minemind's picture
3876
เฉพาะใน OSX จะแบ่งจาก free

เฉพาะใน OSX จะแบ่งจาก free space ที่เหลืออยู่ แต่ผมว่าเราควรจะเผื่อไว้บ้างซัก 5-10 gb

สามารถใช้ disk utility ในการแบ่งได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นการรวม partition ต้องเข้า safe boost ครับถึงจะทำได้ แล้วก็ช้อควรระวังคือระหว่างการแบ่งหรือรวม partition ห้ามกด force quit หรือ quit ในระหว่างที่ทำงานอยู่เพราะอาจจะทำให้ partition มีปัญหา อาจจะต้อง verifly หรือต้องลงทับ หรืออาจจะต้องลงใหม่เลยก็ได้ครับ

keep_kim's picture
379
แบ่งยังไงหรอคับ

แบ่งยังไงหรอคับ ผมจะได้แบ่งไปให้ time machine มั่งคับ

ikok's picture
10285
แบ่งไปแล้วอยากขยับ partition

ในทางปฎิบัติแล้วทำได้ แต่เสี่ยงมากถึงอันตรายที่สุดครับ

มีโอกาสที่คุณจะทำไฟล์เสียหาย และกู้ข้อมูลกลับมาไม่ได้หลังจากแบ่งไปแล้วครับ =)

ทางที่ดีคุณย้ายไฟล์ไปไว้ hdd ลูกอื่นก่อนแล้วค่อยแบ่งใหม่ตามต้องการดีที่สุดครับ จากนั้นค่อยย้ายไฟล์กลับ