ว่าด้วย mac book ขอประสบการณ์การใช้ mac หน่อยครับ

icocktail's picture
83
เผอิญจะได้ mac book air ใหม่นะครับ แต่เปนสเปกเก่า

ถยากถามหน่อยอะครับว่า

มีคำแนะนำอะไรจากเพื่อนๆ พี่ๆ บ้างครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เช่น ต้องระวังพวกการถลอก ค้องทำยังไง

ระวังเรื่องของ การลงโปรแกรม เพราะhdd ความจุต่ำ ประมาณนี้ครับ

รบกวนพี่ๆหน่อยคร๊าบผม

หรือเป็นสิ่งที่แบบ... มือใหม่ยังไม่รู้อะครับ ขอประสบการณ์จากพี่ๆครับ

[ผมย้ายกระทู้มาไว้ห้องนั่งเล่นก็แล้วกันนะครับ เป็นการขอคำแนะนำพูดคุยทั่วไป ไม่ได้ลงคำถามเฉพาะเจาะจง - ก๊อก]

nickoe's picture
4320
อา

ก็ใช้เท่าที่จำเป็นแหละครับ
ลงโปรแกรมเท่าที่ใช้อย่าลงอะไรให้มันเยอะมากหนักเครื่องเปล่าๆ
เรื่องถลอก ถ้ากลัวมากก็หาพวก ชิลด์ต่างๆมาแปะไว้ก็ได้
แต่ผมใช้ MBP มาเกือบสามปีเป็นรอยที่เดียว

ที่ควรระวังจริงๆก็พวกความร้อนครับ ควรใช้งานในที่ๆอากาศถ่ายเทสะดวก
อย่าใช้งานบนเตียงหรือผ้านุ่มๆ เพราะเครื่องจะจมโดนปิดทางระบายอากาศ
หาอะไรมารองให้เครื่องสูงขึ้นลมผ่านได้ง่ายครับ
เปิดพัดลมอัดไปเลยก็ได้ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ป.ล. อย่าวางบนตักครับ เพราะมันร้อน เดี๋ยวขาไหม้

nengkung's picture
74
ขาไหม้จริงๆครับ

ร้อนมากกกกก

sajiro's picture
1179
วางบนตัก

ระวังเป็นหมันด้วยนะครับ

ikok's picture
10285
....

-o- น่ากลัวจริง ๆ ครับ ~