devilhacker's picture
6
ผมจะทำการอัพเกรดฮาร์ดิส จาก 120G เพิ่มเป็น 500G อะครับ
ผมจะสามารถซื้อฮาร์ดดิสยี่ห้อต่างๆ แล้วมาใส่ได้เลยเปล่าครับ

ถ้าได้รบกวนแนะนำหนอยนะครับว่า ยี่ห้อไหนดี ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
เปลี่ยน hdd

ห้ามเปลี่ยนเองนะครับ เดี๋ยวหลุดประกันครับ
แรมเปลี่ยนเองได้ แต่ห้ามเปลี่ยน hdd ครับ

6
เครื่องผม หมดประกันไปแล้วครับ

เครื่องผม หมดประกันไปแล้วครับ อิอิ
ถ้างั้น ถ้าผมเอาไปให้ที่ istudio เค้าเปลี่ยนให้ ราคาจะแพงไหมครับ แล้ว hdd จะเป็นของยี่ห้ออะไร
หรือเราสามารถเลือกเองได้ครับ

ikok's picture
10285
ต้องการความสะดวก หรือ performance. ครับ?

ยิ้ม

6
performance ครับ

performance ครับ

10285
ถ้าแบบนั้น

ซื้อเป็น external hard disk มาต่อดีกว่าครับ เดี๋ยวอธิบายนะครับตอนนี้ผมอยู่ข้างนอก พิมพ์ลําบาก ยิ้ม

6
ครับงั้นเดียว ผมรอ นะครับ

ครับงั้นเดียว ผมรอ นะครับ

10285
มาตอบครับ

คือถ้าเอา performance ในที่นี้ เหตุที่แนะนำให้หาตัว external hard disk มาต่อเพราะว่า

ลดการทำงานของ hard disk ภายในเครื่องครับ

ลองนึกดูง่าย ๆ ว่าเวลาเราใช้เครื่อง มันจะต้องมีกระบวนการดังนี้

• หาข้อมูล
  • อ่านข้อมูล
  • บันทึกข้อมูล

ถ้าเราต่อ external hard disk มันจะเหลือกระบวนการภายในเครื่องแบบนี้ครับ

• หาข้อมูล

แล้วค่อยไปบันทึกข้อมูลลง external drive อีกที

ผมเดาว่า การต่อ external hard drive น่าจะช่วยให้ลดการทำงานของ hard disk ภายในเครื่องลง เพราะไม่ต้องอ่าน - เขียน ลงบน hard disk ลูกเดียวกันพร้อม ๆ กัน และมีผลให้การเข้าถึงข้อมูลอื่น ๆ หรือการทำงานอื่น ๆ เร็วขึ้นครับ

ผลพลอยได้อีกอย่างหนึ่งคือ เราสามารถบริหารจัดการข้อมูลได้ง่ายขึ้น เช่นถ้า hard disk ภายในเครื่องมีเฉพาะ system ไฟล์กับโปรแกรมอย่างเดียว ภายหลังเราสามารถที่จะ format หรือลง system ใหม่ได้ง่ายกว่ามีข้อมูลทุกอย่างอยู่ภายในเครื่องครับ

เดี๋ยวนี้ external hard disk ราคาต่อความจุไม่แพงมากแล้ว สามารถหาขนาดที่ต้องการได้ง่ายและเปลี่ยนแปลงได้ตลอดอีกด้วย (ถ้าลูกเดิมไม่พอ ก็แค่ซื้อลูกใหม่มาต่อ โดยที่ไม่ต้องวุ่นวายแกะเครื่องให้เสียเวลาครับ)

จะติดก็แค่เวลาพกไปทำงานนอกสถานที่กระเป๋าอาจจะตุงหน่อยแค่นั้นเอง ยังไงก็ลองเลือก external hard disk ที่ขนาดบาง ๆ เล็ก ๆ ดูก็น่าจะช่วยตรงนี้ได้ครับ มีหลายยี่ห้อให้เลือก

กลับกัน ถ้าต้องการความสะดวก ก็คือเปลี่ยน internal hard disk ไปใช้ความจุที่ใหญ่ขึ้น ผมมองว่ามันจะทำให้ performance ลดลงเพราะ

• hard disk ขนาดใหญ่ขึ้น ก็ต้องเสียเวลาหาข้อมูลนานขึ้น ยิ่งใช้งานไปนาน ๆ เข้า ข้อมูลมีโอกาสกระจายสูง ทำให้กว่าจะอ่านได้ก็นานขึ้นไปอีก
  • การที่ทำงานทุกอย่างอยู่บน hard disk ภายในเครื่องอาจจะดูเหมือนดี แต่จากเหตุผลข้างต้นที่บอกไปแล้ว คือเครื่องต้องใช้พลังงานไปกับ
    • หาข้อมูล
    • เขียนข้อมูล

ลงใน hard disk ก้อนเดียวกัน พร้อม ๆ กัน

ลองตัดสินใจดูนะครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
มีข้อเสียเหมือนกันนะครับ

โดยเฉพาะรุ่นที่ต้องใช้แหล่งไฟจากภายนอก คือมี adapter ไฟให้เสียบ

เวลาต่อพ่วงใช้กับ Macbook ที่ไม่กลัวไฟตก ไฟดับ ถ้าขณะกำลัง save งานอยู่ หรือถ่ายโอนข้อมูล ถ้าเกิดไฟตก ไฟดับนี่ งานเข้าได้เหมือนกันนะครับ เคยเจอมากับตัว กู้ข้อมูลกันเหนื่อยเลยครับ เพราะมันไม่ยอม Mount ขึ้นมา จะให้ format อย่างเดียว

10285
-.-

ผมลืมเรื่องนี้ไปเหมือนกันครับ ๕๕๕๕ เคยงานเข้าเหมือนกัน

คุณจขกท.ลองชั่งใจดูก็แล้วกันนะครับ ยิ้ม

od2504's picture
1077
External HD แบบที่ต้อง

External HD แบบที่ต้อง External supply คงนิยมใช้กันน้อยแล้วกระมังครับ

6
ok ครับผมขอบคุณมากครับ

ok ครับผมขอบคุณมากครับ ได้ไอเดียหลายอย่าง
ยังไงเดียวลองดูอีกทีครับ ขอบคุณครับผม ^-^

nickoe's picture
4320
ผมแนะนำ

ext hdd เหมือนกันครับ
ลืมนึกถึงไปเลยแฮะ