มีโปรแกรมที่ไม่คิดว่าจะใช้ แต่มาตอนนี้ขาดไม่ได้กันไหมครับ?

ikok's picture
10285
ช่วงนี้ข่าว iPad กลบ rss ผมหมดเลย เลยว่าจะหาอะไรคุย (เกี่ยวกันไหมนี่ แบร่..) มาแนะนำโปรแกรมกันครับ

เคยไหมครับ ที่บางทีเราไม่คิดว่าโปรแกรมบางตัวจะมาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตการใช้ mac ของเราเลย แต่มีเหตุให้ได้ลอง ได้ใช้โดยบังเอิญแล้วเกิดความรู้สึกว่า "เอ๊ย... ใช่เลย" อะไรทำนองนี้ขึ้นมา จนสุดท้ายกลายเป็นว่า โปรแกรมนั้นทำให้ชีวิต/การทำงานโดยรวมของเราดีขึ้นจนขาดไม่ได้?

เป็นโปรแกรมประมาณว่า

• ไม่จำเป็นต้องใช้ทุกวันก็ได้ แต่ถ้าต้องทำอะไรสักอย่างหนึ่งขึ้นมา จะต้องใช้โปรแกรมนี้ หรือ
  • เป็นโปรแกรมที่ใช้ทุกวัน เริ่มจากแบบไม่รู้ตัว จนตอนหลังขาดไม่ได้

ของผมนะครับ

Pomodoro for OS X - free

โปรแกรมนี้ไม่ทำอะไรมากไปกว่าจับเวลาตามที่เราตั้งไว้ นับถอยหลัง แล้วเตือนเราเมื่อถึงกำหนดครับ (เริ่มต้น default ที่ 25 นาที) <- ดูไม่ค่อยมีประโยชน์ใช่ไหมครับ .. ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้ แต่พอได้เอามาใช้จริง ๆ แล้ว เขาทำให้ผม focus กับงานที่ทำอยู่ตรงหน้าได้อย่างไม่น่าเชื่อ

ที่ผมเอามาใช้คือ ผมใช้เขาจับเวลาทุก ๆ ครึ่งชั่วโมงตอนผมวาดรูปครับ เอาไว้พักสายตา กับนับว่าผมใช้เวลาวาดไปแล้วเท่าไหร่ จนตอนนี้ผมต้องเปิดโปรแกรมนี้ทุกทีที่จะต้องวาดรูปครับ ยิ้ม

Times : Beautiful RSS Reader - 30 เหรียญ

ผมได้โปรแกรมนี้มาใน bundle หลายเดือนก่อน เพิ่งจะมาได้ลองใช้อ่าน rss ดู ผมชอบหน้าตาและการออกแบบให้ตัวอ่าน rss นี้เป็นเหมือนกับเราเปิดหน้าหนังสือพิมพ์ครับ ข้อจำกัดมีบ้าง แต่ผมชอบครับ ๕๕๕

Tweetie : Twitter client for OS X - free

โปรแกรมอ่าน tweet ที่ออกแบบมาค่อนข้างดี ใช้ง่าย จนตอนนี้ผมเลิกเปิด adium ไปแล้วครับ แบร่..

ใครมีโปรแกรมอะไรทำนองนี้ ก็แนะนำมาได้นะครับ ยิ้ม

Guitarpicking's picture
89
เพราะคิดว่าเป็นแค่ chat เฉยๆ ไม่ได้อะไรมาก แต่ตอนนี้ใช้คุยกับพ่อแม่ และพี่สาวที่อยู่ต่างจังหวัด สบายเลย มีความสุข
ตอนนี้เวลาทำงานส่งอาจารย์ที่มหาลัยก็จะ share หน้าจอให้พ่อกับแม่ดูก่อนคะ ว่าเราทำได้ขนาดไหนแล้ว (อวดนั่นเอง)
อิอิ

10285
ผมก็ชอบ skype นะครับ

เป็นอีกทางหนึ่งของการสื่อสารไปเลย เขาทำค่อนข้างดีนะ ผมชอบความเสถียรในแง่ของการเชื่อมต่อของเขาด้วยเหมือนกันครับ ยิ้ม

Guitarpicking's picture
89
เห็นด้วยคะ

ประหยัดตังไปเยอะเลย แบร่..

little_fuku's picture
703
ชอบ echofon ค่ะ

เป็นโปรแกรมทวิตที่เยี่ยมมากๆ
ทั้งเวอร์ชั่น mac และ iphone เลย ยิ้ม

10285
ยังไม่ได้ลองตัวนี้เลย

๕๕๕๕ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
ลองโลดๆ

เก๋แล้วยังฟรีด้วยนะ! ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
มี 2 ตัว

1 Skype ใช้คุยงานกับลูกค้า และช่วยสอน-แนะนำการบ้านลูกๆ ทางบ้าน เวลาที่ยังอยู่ที่ทำงาน

2 OmmWriter [ฟรี] โปรแกรม words processing ที่ไม่ธรรมดา มีเสียงดนตรีเพราะๆ background สวยๆ ช่วยคลายเครียดได้ดีครับ download ที่นี่ครับ : http://www.ommwriter.com/ (กด TRY IT ทางซ้าย)

sajiro's picture
1179
สำหรับทอปก็

Mail กับ Address Book น่ะครับ

แบบเมื่อก่อนไม่เคยอยากใช้เลย แบบยุ่งยากต้องมานั่งกรอกนู่นนี่

อยู่ใน PC ไม่เคยแตะเลยสักนิด

แต่พอมาใช้แมคแล้วลองใช้ดูแล้วจะให้กลับไปเปิดเวบ msn อย่างเก่าก็ทำไม่ได้ละครับ (ไม่ชิน) - -''

tonlyosaki's picture
198
Mail ครับ

ที่จริงที่ windows ก็มีครับแต่พอมาใช้ mail สบายยังไงไม่รู้อ่ะครับ แค่เปีด app ก็โหลด mail ใหม่มาให้เลย มีความสุข