เชื่อไหมว่า macbook ของผม เริ่มต้นมาจาก ipod nano ตัวเล็กๆ ตัวหนึ่ง

gungun8799's picture
10
ก่อนอื่นเลยต้องขอบอกว่าผมตั้งใจจะเรียนวิศวะคอมและมีความสนใจในการพัฒนาโปรแกรมเป็นอย่างมากครับ
ผมอยู่ ม.4 ครับ เรื่องเริ่มต้นจาก ผมนั้นเป็นคนชอบฟังเพลง และอยากได้ ipod มานานแล้วแค่คุณพ่อก็ไม่ยอมซื้อให้เพราะบอกว่าแพงครับ แล้ววันนั้นพอดีไปเจอ ipod nano ลดราคาที่คาฟูร์ ตอนแรกซื้อไม่ทันแล้วครับ มีลุงคนนึงแก่เหมาไปเป็น 10 ตัวเลย สงสัยจะเอาไปขาย ผมเลยไปยกมือไว้ขอเค้ามาตัวนึง ซึ่งคุณลุงก็ใจดีให้มาครับ เป็น ipod nano gen4 สีน้ำเงิน 16 gb แล้วพอหลังจากนั้นใช้มาได้ระยะหนึ่งจึงรู้ว่าไม่เหมาะกับตนเองอย่างมากครับ เพราะผมเป็นคนชอบดูหนัง และมือใหญ่ ซึ่ง ipod nano นั้นช่างมีขนาดตัวเครื่องและหน้าจอที่เล็กมาก จึงมีความคิดอยากจะเปลี่ยนครับ เลยปรึกษาคุณพ่อ คุณพ่อบอกให้ลงขายทางอินเตอร์เน็ตให้ได้ก่อนแล้วค่อยซื้อตัวใหม่ ผมก็คือขายได้ครับ ขายไปที่ราคา 6000 บาท และซื้อ ipod touch gen2 8GB มาในราคา 6000 บาทเช่นเดียวกัน(ตอนนั้นมือ 1 ยัง เกือบหมื่นอยู่) หลังจากนั้นสัก 5 - 6 เดือนจึงชอบฟังเพลงมากขึ้นครับ เข้าเว็บมั่นคงทุกวัน(เว็บร้านขายหูฟัง) แล้วจึงเห็นว่า เห็นคนเค้าบอกว่า ipod classic นั้น เสียงดีกว่าทัชพอควรเลย ตอนแรกไม่เชื่อครับ แต่พอไปลองที่istudio โอ้ว..ว..ว เสียงดีกว่าเยอะจริงๆ เลยอ้อนคุณพ่ออีกครั้งว่า อยากจะขาย ipod touch ซื้อ ipod classic คุณพ่อก็ให้ครับ แต่แนะนำว่า จะดีหรอ ทัชทำได้ตั้งหลายอย่างแต่คลาสสิคทำได้ไม่กี่อย่าง ตอนนั้นไม่สนอะไรแล้วครับ รู้อย่างเดียวว่าอยากได้ device ที่เสียงดีๆ ความจุเยอะๆ เพราะ 8gb เก็บหนัง 2 เรื่อง กับเพลง 500 เพลง เต็มและครับ แต่ว่าตราวนี้มี ipod classic มือสองราคาถูกครับ เป็นตัว 120 gb 4500 บาท จึงนัดดูของแล้วซื้อมาก่อนครับโดยที่ยังไม่ได้ขายทัช หลังจากนั้น่านมานานเลยครับ โดยที่ยังไม่ได้ขายทัช ตอนเช้ากินข้าวอยู่ อยู่ๆคุณพ่อก็พูดขึ้นมาว่า "ไม่ขาย ipod สองตัวนี้ไปแล้วซื้อ iphone ไปเลยล่ะ จะได้ไม่ต้องพกสองสามเครื่อง (ipod classic, touch, มือถือ) ผมก็คิดอยู่นานเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายก็เอาครับ ขาย2ตัวนั้นรวมได้ 11000 บาทครับ และซื้อ iphone 2g 16gb มาในราคา 11500 บาทครับ และพอหลังจากนั้นอีกก็คิดอยากจะพัฒนาโปรแกรมยา iphone แต่รู้มาว่าทำได้เฉพาะบนแมคเท่านั้น ตอนแรกผมเลยลองโหลด ตัว Leo4all Kalyway และอีกหลายตัวครับ ซึ่งปรึกษาคุณพ่ออยู่นานเหมือนกัน (คุณพ่อเป็นโปรแกรมเมอร์และรู้เรื่องฮาร์ดแวร์) ซึ่งสุดท้ายก็ไปไม่รอดครับ ขาดนู่นขาดนี่ พอหาแพชลงแล้วใช้ได้พักนึง จะอัพเดทเวอใหม่ก็พังอีกครับ จนสุดท้ายคุณพ่อบอกว่า ลองหา macbook มือสองในเน็ตซักตัวสิ ผมก็ร้องว่า ว้าว..ว้าว..ว้าว.ว้าว ในใจเลยครับ 555+ ดีใจสุดๆครับ ถึงจะเป็นมือสองก็เหอะ และสุดท้ายก็ได้ตัว macbook white 2.16 มาครับ ยังมีประกันเหลือด้วย ราคา 22000 บาท เนี่ยแหละครับ เรื่องราวของผม ถ้าไม่เจอ ipof d nano ตัวเล็กๆ ที่ขายลดราครอยู่ตอนนั้น ก็คงไม่ได้มาเป็นสมาชิกของเว็บแมคมือใหม่หรอกครับ
และตอนนี้ผมก็ได้โหลด xocde มา และกำลังดำเนินการศึกษาและพัมนาโปรแกรมบน iphone อยู่ครับ ยังไงก็ขอกำลังใจจากพี่ๆ ป้าๆ น้าๆ อาๆ จากบอร์ดนี้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ

ikok's picture
10285
เป็น iPod effect ครับ

ผมคิดว่าคนใช้แมคหลายคน เปลี่ยนมาใช้เครื่องแมค เพราะใช้ iPod ครับ ยิ้ม

ผมก็กำลังเริ่มต้นศึกษาเรื่องการพัฒนาโปรแกรมบนแมคเหมือนกัน software เขาตั้งใจทำดี (ไม่นับโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมดที่มีอยู่บน iPhone ตอนนี้นะครับ)

สเน่ห์ของแมคอีกอย่างหนึ่งคือ software เขาตั้งใจ และสวยครับ

software เล็ก ๆ ราคาถูกแต่ตั้งใจทำจนค่ายใหญ่ ๆ อายไปเลยก็มี และ community ของผู้พัฒนาค่อนข้างเป็นมิตร (ผมเป็นคนร่วมทดสอบเบต้าเทสเตอร์ให้กับโปรแกรมค่ายหนึ่งครับ)

โชคดีและยินดีด้วยกับเครื่อง macbook นะครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ตอนแรกนึกว่าคล้ายๆทอป

ตอนแรกก่อนใช้แมค พ่อเอา iPod Mini สีเขียวมาให้ ถามว่าอยากได้ไหม
ทอปก็บ้าของใหม่ก็เลยตอบว่าอยากได้ แรกๆทำอะไรก็ไม่เป็น ทำได้แค่ลงเพลง พกไปพกมาเฉยๆ

หลังจากนั้นไม่นานพ่อก็ไปเอา iBook G4 มาให้ลองใช้ดู บอกว่าเป็นของลูกเพื่อน
ทอปก็จิ้มๆเล่น แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเท่าไร เพราะมันเล่นเกมไม่ได้ - -"

หลังจากใช้ iBook G4 มาได้สักพัก ก็ได้จังหวะไปเดินงานคอมมาร์ท เห็น iPod Nano 2Gen ลดราคาของ iStudio
(ตอนนั้นออกมาได้สักพัก) เลยบอกพ่อว่า อยากได้ - -" พ่อก็จัดแจง ซื้อให้เลย มีความสุข ดีใจมาก
แต่ก็ยังทำอะไรไม่เป็นอยู่ดี ตอนแรกก็ต่อกับ Window แล้วไม่รู้อะไรดลใจให้คิดว่า ทำไมเราไม่ลองต่อกับ Mac ดูละ
มันก็ของ Apple เหมือนกัน จากนั้นก็เริ่มซื้อหนังสือเกี่ยวกับ OS X มาอ่านๆ ดูวิธีใช้ ดูรุ่นของเครื่อง ดูหลายๆอย่าง
จนคิดว่าความรู้แน่นพอ (มั้ง)แล้วก็ไปบอกพ่อว่า ซื้อ MacBook White ให้หน่อย

พ่อเลยบอกว่า เดี๋ยวขอไปถามลูกเพื่อน(ที่เอา iBook มาให้ใช้) ก่อนว่าตัวไหนดีแล้วค่อยมาคุยอีกทีนึง
จนแล้วจนรอด รอไปไม่นานนัก พ่อยก MBP 15.4' กลับมาให้ (ดีใจที่สุดอีกครั้ง มีความสุข)

พ่อบอกว่าเหตุผลที่ซื้อให้คือ ทอปต้ั้งใจศึกษาหาข้อมูลจริง และ MBP ทำงานได้ดีกว่า MB ด้วย สามารถใช้ได้ยาวกว่า
มีความสุข

สรุปคือ เริ่มจาก iPod เหมือนกัน

ทอปก็เป็นคนชอบฟังเพลง แต่ก็ไม่ได้คิดมากเรื่องสง เสียงอะไร มีความสุข
แต่ทอปไม่ค่อยได้ศึกษาพวกเขียนโค้ดอะไรเลยนะครับ เลยทำอะไรไม่ค่อยเป็น - -"

เรื่องของทอปก็มีเท่านี้แหละครับ มีความสุข

Mixmerize's picture
1480
เหมือนกันครับ

เริ่มจาก iPod nano Gen3 จนมาถึง iMac และตอนนี้แอบอยากได้ iPhone แล้ว 555+ หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
ฮา..

ผมก็เริ่มมาจาก iPod ครับ
บวกกับเคยทำงานในที่ที่มีแต่ mac
มันเลยฝังใจอยากอยู่ในไร่ apple หัวเราะร่วน

kuran's picture
24
คล้ายๆกันครับ

ผมเริ่มจาก iphone แล้วเกิดสนใจอยากพัฒนาโปรแกรมบน iphone เลยถอย iMac มาเขียน ยังไงก็สู้ๆนะครับ ^-^

boy88888's picture
215
ผมเริ่มจาก iPhone ครับ

ตอนแรกๆเลยนะ ผมไม่เคยคิดจะซื้อ สินค้า Apple เลย

เพราะดูแล้ว ราคามันแพงมากๆ

หลังจากนั้นสักพัก น้าผมก็ซื้อ iPhone 3GS มาผมก็ขอลองเล่น

ติดใจมากครับ ไม่เหมือนเครื่องที่ผมใช้เลย ทำอะไรได้ทุกอย่าง
เลยไปถอย 3GS 32G สีขาว มาครับ
และหลังจากนั้น ก็ศึกษา มาตลอด
ไปๆมาๆ ก็เข้าไปในร้าน iStudio (แค่เข้าไปดูเฉยๆเหนร้านสวยดี)
ผมก็ลองไป กดๆ เล่นดู
มันสุดยอดมากครับ เลยเก็บตัง
ซื้อ iMac 27" มาครับ

ตอนแรก ไม่คิดจะซื้อสินค้า Apple
แต่ปัจจุบัน รัก Apple สุดๆๆๆๆๆ

little_fuku's picture
703
เวบนี้

มีคุณพ่อใจดีเยอะนะคะ มีความสุข