final cut studio 2 กับ final cut express

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
final cut studio 2 กับ final cut express มันต่างกันยังไงอ่ะคับอยากรู้เห็นราคามันต่างกันมากเลย

minemind's picture
3876
express เหมือนตัวเริ่มต้น

express เหมือนตัวเริ่มต้น เค้าจะตัด feature ออกไปหลายๆอย่างครับ แล้วก็จะมี template ให้น้อยกว่าตัวที่เป็น ตัว pro ราคาก็ต่างกันมาก

ikok's picture
10285
เป็นโปรแกรมเกือบโปร กับโปรแล้วครับ

FinalCut Express - โปรแกรมเกือบโปร ทำอะไรได้มากกว่า iMovie หลายอย่าง (หรือทำได้พอ ๆ กันแต่สะดวกกว่า)
FinalCut Pro - สำหรับโปรแล้ว ต้องการปรับค่าแบบละเอียด และโปรแกรมที่แถมมาในชุดอีกหลายตัวมีมาให้ใน FinalCut Studio ครับ คือซื้อชุดนี้ไป ทำงานตัดต่อครบวงจรได้เลย

ninempr's picture
77
และ

ใน Express จะตัดการตั้งค่าต่างๆไปหลายอย่างเลยครับ

ถ้างานไม่ต้องลงรายละเอียดมากก็ express ได้ครับ

แต่ถ้าถ่ายงานมาแล้วอีก 30 นาทีต้องออกอากาศก็ใช้ Final Cut Pro ดีกว่าครับ

จะทำงานยากๆได้เร็วกว่า (เท่าที่ใช้ทำงานมา) มีความสุข