ฟ้อนท์ไทยในเครื่องไม่ขี้นใน ID cs4 และโปรแกรมอื่นๆ

breezent's picture
8
ใครเคยเจอแบบผมมั่งครับ
พอเปิด ID cs 4 แล้วมันขึ้นเตือนมาแบบในรูป
พร้อมข้อความว่า linotype fontexplorer cf4 could not be found

ลองเปิดไฟล์งานดูปรากฏว่าฟ้อนท์ไทยหายไปหมดเลยครับ
ในเมนูฟ้อนท์ก็ไม่มีฟ้อนท์ไทยซักตัว

ผมเลยลองเปิด MS Word ก็ไม่มีฟ้อนท์ไทยขึ้นเหมือนกัน
แต่ Pages มีฟ้อนท์ไทยตามปกติ

ลองดูใน Font Book ก็มีขึ้นปกติดี

ลอง activate font ทุกตัวแล่วก็ยังไม่มีิยู่ดี

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ
มีงานที่ต้องรีบสะสางซะด้วย

T.T

[ย้ายเข้าห้อง how to นะครับ จขกท.ทราบคำตอบที่ชัดเจนแล้ว - ก๊อก]

AttachmentSize
Screen_shot_2553-03-22_at_21.57.24.png23.57 KB
minemind's picture
3876
เอา font ลงไว้ที่ไหนครับ

เอา font ลงไว้ที่ไหนครับ

nickoe's picture
4320
อืม...

เคยลง linotype font explorer ไว้รึเปล่าครับ

pippo's picture
2469
สงสัยเรื่อง

Type ของ Font น่ะครับ ใช้ Font ตระกูลไหน?
แล้ววิธี Add Font ใช้วิธีไหนครับ?

รบกวนเจ้าของกระทู้มาอธิบายอีกนิดครับ

breezent's picture
8
ใช้ได้แล้วครับ ผมลบโปรแกรม

ใช้ได้แล้วครับ

ผมลบโปรแกรม และ Plug in ทั้งหมด ของ linotype font explorer ที่มีอยู่ในเครื่อง
ไม่รู้ว่าเคยไปลงไว้ตอนไหน - -"

โปรแกรมนี่มันมีปัญหาอะครับ เลยทำให้มองไม่เห็นฟ้อนท์
ขอบคุณทุกคนนะครับ

pippo's picture
2469
ยินดีด้วยครับ

ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ผมคิดว่า

Version ของ ID กับ lino ไม่เข้ากันครับ
ตามร้านขาย mac ชอบลงมาให้ครับ แต่เป็น
ตัวเก่าก่อนที่จะเก็บเงินครับ

ikok's picture
10285
เก็บเข้าห้อง how to นะครับ

จขกท.ได้รับคำตอบทีชัดเจนไปแล้ว และน่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นครับ ยิ้ม