มีอะไรมาเล่าครับ...

i-Zine's picture
80

จริงๆผมจะพิมพ์ข้อความขอบคุณเล็กๆจากกระทู้คำถามผมนั้นแหละ แต่คิดว่ามาพิมพ์ไว้ที่นี้ดีกว่า เอาแบบมีพื้นที่หน่อย ยาวไปนิดนะครับ เป็นเรื่องความรู้สึกดีๆเล็กๆที่มีกับเว็บนี้ครับ อ่ะ แน่นอน

ผมเพิ่งจะโพสถามคำถามเบสิกๆ(แต่ผมไม่รู้)เรื่องนึงไป คือมันเป็นคำถามเบสิกมากๆจนไม่มีคิดว่าจะเอาเป็นเนื้อหาได้น่ะครับ เลยหาจากบทความอื่นๆไม่ค่อยง่ายนัก ..แล้วทันทีที่ผมถาม ผมก็จะได้รับคำตอบดีๆกลับมาเสมอ (เหมือนทุกๆครั้ง) ซึ่งอันนี้แหละที่ทำให้ผมรู้สึกดีมาก
ต้องออกตัวก่อนว่าผมเป็นสมาชิกของเว็บที่ไม่ค่อยน่ารักเท่าใดนัก คือออกแนวอ่านซะมาก โพสน้อย จะมาโพสเฉพาะตอนที่ตัวเองสงสัยอะไรบางอย่างเท่านั้น เลยไม่ค่อยได้โผล่ไปทักทายหรือตอบกระทู้ ของสมาชิกท่านอื่นๆเท่าไหร่ (ได้แต่เปิดๆอ่านอย่างเดียว)เลยอาจจะดูเป็นสมาชิกที่ไม่คุ้นหน้าคุ้นตาสมาชิกท่านอื่นๆเท่าไรนัก

ซึ่งไอความไม่คุ้นตาเอย คำถามเบสิกเอย แม้กระทั่งเนื้อหากระทู้ไม่เกี่ยวกับเรื่องที่ตนกำลังสนใจ เอย โดยทั่วไปสำหรับหลายๆเว็บไซต์ ที่เป็นสังคมลักษณะคอมมูนิตี้ ออนไลน์ จะมีผลมากกับการได้รับความร่วมมือในการตอบคำถามของกระทู้ บางกระทู้ก็ไม่ได้รับความร่วมมือในการให้คำตอบ แล้วก็ค่อยๆเฟส ออกไปเรื่อยๆ จนกระทู้ตกไปโดยที่ไม่ได้รับคำตอบก็มี หรือบางทีก็มีการมากระแนะกระแหน (เสิร์จก่อนถามจะดีมาก) เรื่องทำนองเนี้ย ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่ามีผลกับบรรยากาศของเว็บนะครับ ทำให้หลายๆเว็บมาคุพอควร สำหรับสมาชิกที่ไม่ใช่เจ้าถิ่นของแต่ละเว็บ (คงยกเว้นแต่กรณี Mr.Fusion ณ พันธ์ทิพย์เท่านั้น ที่แค่ "...เข้ามาดู" ก็เป็นขวัญใจไปทุกห้อง)

และสำหรับเว็บแมคมือใหม่นี้ ผมกลับไม่เคยมีความรู้สึกถึงบรรยากาศมาคุจากเจ้าที่ เลย หลายๆคำถามที่ผมหรือเพื่อนสมาชิก โพสถามจะได้รับความร่วมมือที่ดีจาก สมาชิกหลายๆท่าน ช่วยให้คำตอบ คำแนะนำ และได้รับต้อนรับที่น่ารัก ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีมากๆสำหรับ สังคมออนไลน์แห่งนี้ จริงๆว่าจะเก็บไว้ในใจคนเดียวแต่ ...พิมพ์มาให้ สมาชิกหลายๆท่านที่ช่วยดูแลเว็บให้เป็นสังคมที่ดีได้อ่านดีกว่า ถือว่าเป็นกำลังใจจาก สมาชิก(ที่ชอบเล่นซ่อนแอบ)คนนึงครับ

และสุดท้ายอยากขอบคุณ ให้เพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ไม่ว่าจะขาประจำเก่า-ใหม่ -มือใหม่ ซิงๆ ก็แล้วแต่ ที่ช่วยกันสร้างชุมชนออนไลน์ที่ดีแห่งนี้ ให้เป็นสังคมที่ดีไปนานๆ จนเป็นวัฒนธรรมของเว็บ เพราะผมเชื่อว่า แม้ว่าเหตุบ้านการเมืองของเราจะวุ่นวายไปบ้าง แต่ไม่ว่าจะชุมชนไหนในสังคม คนไทยก้อมีน้ำใจ และรักกันเสมอ...เหมือนอย่างแมคมือใหม่แห่งนี้ครับ อ่ะ แน่นอน

ikok's picture
10285
โอ้... ขอบคุณมากครับ

อ่านแล้วแอบยิ้มครับ ดีใจจริง ๆ

ดีใจมากเลยครับที่มีคนเห็นสิ่งที่ผมกับสมาชิกหลาย ๆ คนพยายามตั้งใจทำเว็บนี้ร่วมกันมาตลอด ผมเชื่อว่าสังคมดี ๆ อบอุ่นและน่ารักสามารถสร้างได้ครับ =)

ผมว่าผมโชคดี ที่สมาชิกในเว็บน่ารัก และมีน้ำใจมาก ๆ บางคนสละเวลา remote เข้าไปช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนสมาชิกอีกคนก็มี (คุณ INNOVATION ครับ) สิ่งเหล่านี้ผมไม่ค่อยเคยเจอจากเว็บบอร์ด community ทั่วไป

ไม่มีคำถามไหนเบสิกเกินไปครับ =) ผมเชื่อแบบนัั้น คนเราเริ่มต้นจากศูนย์กันทั้งนั้น ต้องมีก้าวแรก มีวันแรกกันทั้งนั้น เรื่องง่าย ๆ สำหรับบางคน อาจจะเป็นเรื่องที่แทบเป็นไปไม่ได้ หรือว่ายากมากสำหรับอีกคนก็เป็นได้

คุณ I-Zine ไม่ต้องกลัวไม่ได้ทำประโยชน์ครับ ทุก ๆ คำถามบ้าน ๆ ผมเชื่อว่าทั้งคำถามและคำตอบ เป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกหรือผู้สนใจท่านอื่นแน่ ๆ ไม่วันนี้ก็วันหน้า

ถีงไม่โพสถาม มาอ่านอย่างเดียว ผมก็ดีใจแล้ว

ดีใจที่บทความที่ผมตั้งใจเขียน ถูกเปิดอ่าน และจะดีใจมากยิ่งถ้าได้ทราบว่า เขาเอาบทความไปอ้างอิงใช้ประโยชน์ได้ต่อไป =)

ขอบคุณสำหรับกระทู้ feedback นี้นะครับ มีความสุข

ก๊อก

minemind's picture
3876
เพราะ web นี้มี bot

เพราะ web นี้มี bot ตอบคำถามครับ หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
รู้ตัวรึเปล่า

ว่าตัวเองเริ่มกลายเป็น bot ไปครึ่งตัวแล้ว หัวเราะร่วน
เห็นมาตอบเร็วกว่าผมอีก ฮ่าๆๆๆๆ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ผมก็รักเว็บนี้ครับ

ทุกครั้งที่ผมตื่นหรือต่ออินเตอร์เน็ต ผมต้องเปิดเว็บนี้ทุกครั้งเหมือนกานครับไม่รู้ทำไมวันนึง เข้าประมาณ 4-5 ครั้ง อบอุ่นครับสำหรับเว็บนี้

BEAR_Pink's picture
234
อ่านแล้วซึ้งจังเลยคะ ความรู้ส

อ่านแล้วซึ้งจังเลยคะ

ความรู้สึกเหมือนกัน
เคยไปตั้งถามที่เว็บอื่น (คำถามเบสิกเหมือน จขกท) ก็ได้คำตอบที่แบบว่า........
"หาแล้วหรือยังมาตั้งถาม" บางทีก็ได้เป็นคำเชิงต่อว่า (หาแล้วนะแต่หาไม่เจอ ถึงเจอแต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ)
เราก็ชอบอ่านเหมือนกัน ถ้ารู้ก็จะตอบ ไม่รู้ก็ไม่ตอบ 555+
มีอีกเว็บ (ไม่ได้โฆษณาเว้บเขานะ) thaids เว็บที่อบอุ่นอีกเว็บเหมือนกัน (เกี่ยวกับเกมทั้งนั้น)

ขนาดถามคนในครอบครัวด้วยกันเองยังได้คำตอบที่กวนมากๆ แต่ถามที่นี่แล้วได้คำตอบชัดเลย
อบอุ่นเป็นกันเอง

thaids กับ macmuemai เป็นเว็บประจำไปแล้วที่ต้องเปิดทุกครั้ง มีความสุข

สู้นะคะ แอดมิน

INNOVATION's picture
343
อ้าว โดนพาดพิงด้วย อิอิ

อ้าว โดนพาดพิงด้วย อิอิ คุณก๊อกคงยิ้มดีใจแน่ๆ ที่ได้เห็นผลของความตั้งใจที่ทำเว็บนี้ออกมา และผมก็เป็นคนหนึ่งที่เหมือนกับคุณ I-Zine เน้นเข้ามาอ่านซะมากกว่าโพส และด้วยงานอาจจะทำให้ไม่ค่อยเข้ามาสักเท่าไร แต่ถ้ามีเวลาก็แวะมาอยู่เสมอ

ส่วนเรื่องช่วยเหลือผมยินดีนะครับ ท่านไหนจะให้ผม Remote ก็ยินดีนะครับอาจจะโพสผ่านทางหน้าเว็บบอร์ดนี้ เดี๋ยวคุณ ikok จะตามตัวมาให้ครับ หรือจะ tweet ก็ยินดีครับ @pumpithu

ขอให้คุณ I-Zine สนุกกับการใช้งาน Mac นะครับ ..

sajiro's picture
1179
ทอปไม่ต้องเดาก็รู้ว่า...

พี่ก็อกหน้าบานแหงมๆ มีความสุข

เว็บนี้เป็นเว็บที่ทอปเข้าทุกครั้งที่เปิด Safari ครับ

อบอุ่นมากๆ เหมือนคุยกับคนในบ้านตัวเองเลยครับ

ทอปจะออกแนวช่วยอะไรไม่ได้มาก (ไม่ค่อยมีความรู้) แต่โพสต์ไปทั่ว มีความสุข

ขอบคุณพี่ก็อกและทีมงานทุกคนครับ ที่สร้างสรรค์เว็บดีๆนี้ออกมาครับ

plaman55's picture
9
เห็นด้วยกับกระทู้นี้มากๆเลยคร

เห็นด้วยกับกระทู้นี้มากๆเลยครับ เวปอื่นดูจริงจัง ปนน่ากลัว แบบเจ้าพ่อเยอะนะ

ToboTi's picture
26
ขอชื่นชมเวปนี้ครับ

ผมก็คล้ายๆกับเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ อ่านมากกว่า นานๆจะเข้ามาตอบซะที

ผมเองก็พึ่งเริ่มใช้แมคมาไม่นานก็อาศัยหาความรู้จากอินเตอร์เน็ทนี่แหละครับ

โดยหาจากกูเกิ้ลก่อน ก็ได้ไปรู้จักกับเวปเวปหนึ่ง ก็อย่างที่ท่านอื่นๆว่าล่ะครับ

บรรยากาศน่ากลัว จะถามอะไรต้องไปค้นให้วุ่นวาย แถมระบบค้นหาก็อย่างว่าล่ะครับ

เจอมั่งไม่เจอมั่ง โพสถามไปบางที่คนที่เป็นมือใหม่จริงๆก็ไม่รู้ว่ามันใช้ศัพท์เทคนิคยังไง

แค่บอกอาการไม่เหมือนชาวบ้านเค้าก็โดนพวกเจ้าที่ทั้งหลายตอกกลับมาหน้าหงายเป็นแถวๆ

แถมจะโพสถามแต่ละที ต้องมานั่งตรวจคำผิดหยั่งกับสอบเอนฯวิชาภาษาไทย ผิดไปตัวหนึ่งโดนประจานซะ

เสียคนไปเลย แถมไม่ใช่ใครที่ไหน ก็พวกเจ้าที่นั่นแหละ จริงๆแล้วเป็นถึงผู้ดูแลเวปเห็นเค้าโพสคำผิดก็เข้า

ไปแก้ไขให้เค้าดีกว่ามานั่งประจานให้เค้าเสียหายอีก ที่บ่นมาเยอะเพราะเก็บกดมานานครับ อิอิ

แต่กับแมคมือใหม่นี่ผมขอชมเลยว่าเป็นกันเองมากๆ ไม่หวงความรู้เลย ถึงไม่รู้ก็ยังอุตส่าไปค้นคว้ามาจนได้

ผมว่าเพราะแบบนี้เวปนี้ถึงได้ดูอบอุ่นนะครับ และหวังว่าเวปแมคมือใหม่จะเป็นเวปมหาชนของชาวแมคต่อไปครับ

10285
ขอบคุณครับ :)

อย่าไปว่าเว็บเขาเลยครับ เขาเป็นเว็บใหญ่ควบคุมอะไรกันก็ลำบาก =) เขาก็คงไม่อยากให้เป็นแบบนั้นหรอกครับ แต่พอคนเยอะ ก็คงต้องมีกฎระเบียบตามสมควรครับ มีความสุข

ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าถ้าวันนึง มมม. มีสมาชิกสักหมื่นห้าพันคนจะเป็นอย่างไร

สงสัยผมจะได้ปิดซอยเลี้ยง แบร่..

Mixmerize's picture
1480
พี่ก๊อก

ไม่ต้องถึงหมื่นห้าพันคนก็ได้ เอาแค่นี้ก็ปิดซอยเลี้ยงได้เนาะ แบร่.. หัวเราะร่วน

little_fuku's picture
703
เลี้ยงเมื่อไหร่

ไปด้วยนะพี่แบรด อิอิ ยิ้มปากกว้าง

234
รู้สึกว่า เว็บนี้จะไม่มีแบ่ง

รู้สึกว่า เว็บนี้จะไม่มีแบ่ง พวกยศ ด้วยใช่มั้ยคะ

ไม่ต้องห่วงเรื่องปั้มยศ

เว็บอื่นๆ เขามียศ ระดับ กัน -*-

รเวลาเข้าเว็บนี้แล้วรู้สึกว่าเท่าเทียมกันดีคะ ยิ้ม

10285
ไม่มีครับ

ผมคิดว่ายศที่แปะเอาไว้ตามชื่อ ผมไม่คิดว่ามันบ่งบอกอะไรครับ เลยไม่มีดีกว่า ยิ้ม

1480
อยาากได้ยศแบบว่า

หล่อ หล่อมาก หล่อที่สุดในโลก อะไรแบบนี้ เข้าท่ามั้ย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

3876
เป็น ฉายา ดีกว่ามั้ยพี่มิก

เป็น ฉายา ดีกว่ามั้ยพี่มิก แจ่ม

น้องต่ายสุดเท่ พี่มิกสุดหล่อ หัวเราะร่วน

10285
น่าคิดนะครับ

อาจจะเก็บไว้ใช้ในอนาคต (ต้องมีหล่อไม่รอใครด้วย หัวเราะร่วน )

4320
พี่ก๊อกเค้ามีแล้วนะ

แบรด พิทท์ ไงครับ อย่าลืมนะ ฮ่าๆๆๆๆ

343
งั้น ปีนี้

งั้น ปีนี้ ผมรอกินฟรีเลยนะครับ ไม่เกินปีนี้แน่นอน ..

4320
งั้นคงรอเก้อล่ะครับ

พี่ก๊อกกลับปีละครั้ง
อีกทีก็ปีหน้าตอนกุมภาแหละครับ
อาจจะเป็นที่เก่าเวลาเดิม หัวเราะร่วน

killpitak's picture
202
ขอบคุณอีกสักครั้ง

มีหลายครั้งที่ผมรู้สึกประทับใจและอยากขอบคุณพี่ก็อกรวมถึงพี่ๆเพื่อนๆ ชาว mmm ทุกคน
เมื่อก่อนผมคิดว่า การที่ผมเปลี่ยนมาใช้แม็คคงจะไม่ดีเท่าไหร่ เพราะคนใช้น้อยและหาคนคุย
และสอบถามเกี่ยวกับปัญหาอะไรหลายๆอย่างได้ยาก แต่สุดท้ายพอมาเจอ MMM เข้า
ทำให้ผมรู้ว่า ถึงสถานที่ที่ผมอยู่ถึงจะไม่ค่อยมีคนใช้ แต่ยังมีสังคมดีๆ ในออนไลน์อย่างเว็บ
MMM อยู่ ทำให้ผมรู้สึกอบอุ่นอยู่เสมอ

ช่วงที่ผมใช้แรก ก็เหมือน จขกท แหละครับ แหละครับที่แค่สงสัยคำถามที่ไม่รู้ว่าจะเบสิค
หรือขั้นเทพ แล้วก็ลองโพสกระทู้ที่เว็บนี้ดู และก็คิดว่าจะรอมาอ่านพรุ่งนี้เช้า แต่กลับตกใจ
ทันทีที่ ว่า อีกเพียง 15นาที ผมได้ลองกลับมาดูเว็บอีกครั้ งแต่กลับได้คำตอบแล้ว
จึงทำให้ผมหลงรักเว็บ MMM ทันที เพราะทุกคนที่นี่ใส่ใจกับทุกกระทู้
และคอยช่วยเหลือกันอยู่เสมอจริงๆ

เห็นด้วยกับ จชกท อีกอย่างคือ แม้้บ้านเมืองเราจะวุ่นวาย แต่เรายังจะยังคง
เจอคนไทยที่รู้จักแบ่งปัน และมีน้ำใจ แบบคนไทยจริงๆ อยู่ที MMM

พูดมาอาจจะดูเหมือนบ่นนะครับ แต่ก็ออกจากใจจริงๆ
ขอบคุณพี่ก็อกและพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ อีกครั้งนะครับ

และสุดท้าย แค่อยากจะบอกกับพี่ก็อกว่า หากได้กลับมา
ที่ประเทศไทยอีกเมื่อไหร่ และมีมิตติ้งอีกครั้ง
โปรดแจ้งด้วยนะครับ เพราะครั้งล่าสุดนี่ เสียดายมาก
เนื่องจากตรงกับวันที่มีเรียนหนะครับ ^_^

1480
>_<

แมคมือใหม่อบอุ่นมาก อ่านแล้วปลื้มแทนพี่ก๊อกกี้ เขิน เขิน

10285
ก็ต้องขอบคุณสมาชิกด้วยครับ

ผมคิดว่าผมโชคดี ที่สมาชิกเว็บนี้นิสัยดีครับ คงมีวันนี้ไม่ได้ถ้าไม่มีน้อง ๆ พี่ ๆ เพื่อน ๆ หลายคนที่ช่วยผมตอบคำถามหรือเขียนบทความส่งเข้ามาในเว็บแล้วแบ่งกันอ่าน ยิ้ม

ผมแค่เปิดพื้นที่ให้เอาไว้แค่นั้นเองครับ ที่เหลือเป็นสิ่งที่เราร่วมทำกันขึ้นมา

ขอบคุณสมาชิกทุก ๆ ท่านที่ช่วยกันทำเว็บเล็ก ๆ แห่่งนี้ให้น่าอยู่ครับ

ก๊อก

234
พี่ก๊อก จริงๆแล้วชื่อ ก๊อกกี้

พี่ก๊อก จริงๆแล้วชื่อ ก๊อกกี้ หรอคะ แบร่..

(แอบฮาคนเดียว)

10285
ไม่ใช่ครับ ^^'

ชื่อ ก๊อก เฉย ๆ นี่ล่ะครับ แต่ว่า พวกเพื่อนที่ทำงานเขาชอบตั้งชื่อให้มีอะไรลงท้าย แล้วเรียกกันเลยออกมาเป็น kokky ครับ ยิ้ม

1480
555+

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
นึกถึงช่วงแรกๆ

นั่งตบยุงกับพี่ก๊อกแล้วก็สมาชิกรุ่นดึกอีกสามคน
ช่างต่างจากวันนี้มากครับ

เมื่อก่อนผมกับพี่ก๊อกต้องตอบหลายๆอย่างกันเอง
แต่พอสมาชิกเยอะขึ้น โดยเฉพาะช่วงหลังๆนี้
สมาชิกเริ่มดูแลกันเองได้ สมาชิกที่เล่นมาก่อนช่วงนี้
ก็ช่วยกันตอบ ช่วยกันแก้เป็นอย่างดีครับ
ช่วงนี้ผมยุ่งๆ เปิดมาเห็นสมาชิกท่านอื่น
ตอบไปแล้ว พี่ก๊อกก็มาตอบให้อีกที
(สมาชิกบางท่านเก่งกว่าผมอีก ฮา.....)

ผมชอบบรรยากาศตอนนี้มากครับ
อบอุ่นมาก และผมคิดว่า
นี่คือบรรยากาศของ webboard ที่ดีครับ
และอยากให้เป็นแบบนี้ต่อไปอีกนานเท่านานครับ

ที่สำคัญคือ ขอบคุณพี่ก๊อกครับ
ที่เป็นคนริเริ่มที่นี่ และให้ผมมีโอกาสได้ทำอะไร
ให้ที่นี่นิดๆหน่อยๆด้วยครับ

little_fuku's picture
703
ห้า ห้า ห้า

นึกถึงเมื่อก่อนจริงๆนะ ยิ้มปากกว้าง

1480
ฮ่าาาาาๆๆ

เมื่อก่อนนี่มิกถามซะกระจุยกระจาย เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยถามแล้ว (แต่ก็ไม่เห็นจะเก่งขึ้นเลย) หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

343
กำลัง งง

กำลัง งง ตัวเองว่านี่เว็บบอร์ด หรือ Comment อิอิ แต่อบอุ่นเสมอนะครับ ..

tonlyosaki's picture
198
พี่ kok

ลอยสูงไปถืงตรงไหนแล้วครับ มีความสุข

plaman55's picture
9
ทั้งหมดทั้งมวลที่ทำให้เวปนี้ม

ทั้งหมดทั้งมวลที่ทำให้เวปนี้มีความรู้สึกที่ดี และอบอุ่นแบบนี้ได้ ก็เป็นเพราะผู้ดูแลเวปที่ดี และสมาชิกที่ดี มีความตั้งใจจริงที่อยากจะช่วยแก้ปัญหาให้กับคนอื่นๆ ต่อให้ในวันข้างหน้าสมาชิกเยอะกว่านี้ก็ยังอบอุ่นะเพราะทุกคนให้เกียรติซึ่งกันและกัน ตั้งแต่ผมเป็นสมาชิกมา ผมก็ไม่ค่อยได้ตอบอะไร ก็มือใหม่สมชื่อเวปนะ ได้แต่มาอ่าน ไม่เคยเห็นครั้งไหน ที่พูดกันไม่ดีเลย เลยชอบเวปนี้มากกกก น่ารักที่สุดเลยยยยย

rsakchai's picture
396
หน้าบานกันใหญ่เลยนะครับ

เข้ามาให้กำลังใจและยินดีกับทุกๆคนที่มีส่วนร่วมครับ ไอ้ผมก็มือใหม่ ไม่สามารถช่วยอะไรได้นอกจาก....จะไปกินกันอีกเมื่อไหร่ครับ....อิอิอิ

ni2008_cpf's picture
82
รู้สึกเห็นด้วยกับทุกคน

ตลอดเวลาที่เป็นสมาชิกมา 1 ปี 3 เดือนสิ่งที่เห็น MMM เป็นสังคมที่เล็กๆ ที่ดูอบอุ่นจริงๆ

happiness's picture
148
เข้ามาดันกระทู้ครับ

เข้ามาดันกระทู้ครับ อิอิ
พักหลังผมแวะมาอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยได้ตอบอะไร
แต่ก็เห็นด้วยกับทุกท่านครับ

yokoholik's picture
71
มีอะไรมาเล่า

เหมือนกัน
พออ่านกระทู้นี้แล้วทำให้นึกถึง ก็เลยอยากเขียนถึง
ค่ะ

ครั้งหนึ่ง เคยผ่านไปเห็นอยู่ที่หนึ่ง

ก็มีน้องผู้หญิงคน(หนึ่ง) ท่าทางจะเป็นคนร่าเริง ถึงร่าเริงมาก และคาดว่าคงจะเป็นคนสวย
ผมยาว ขาว หน้าตาแบ้วๆ น่ารักๆ แต่ทั้งนี้มันก็ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องที่จะเล่า ; >

เรื่องก็คือ น้องเค้าเข้าไปตั้งกระทู้ถาม เรื่อง msn ใช้ไม่ได้
ความจริงจะว่าเบสิค ก็เบสิคนะคะ ตอนนั้นเรายังไม่ได้ใช้ mac ก็แอบคิด
มันมีปัญหาแค่เรื่องตั้ง msn เลยหรอ _ ง่ายๆนะ?

เราก็อ่านๆคำตอบ แต่คำตอบที่น้องเค้าได้คือ
"รวยแต่เ..ือกโง่"

โอ..หลบแทบไม่ทัน

ดีที่เราไม่รวย

3876
แซว

แต่เราสวยใช่มั้ยคะ แจ่ม

ขออนุญาติจีบฮะ รักนะ

71
:)

55 ตลกดี
แต่ความจริงไม่ทั้งสองอย่างค่ะ เพราะเช่นนั้น เวลาจะถามควรคิดก่อนนิดๆ
เดี๋ยวไม่รู้โดนสวนกลับมาแบบนั้น คงพูดไม่ออกเหมือนกัน

Nu-eMMa's picture
1837
อย่าไปสนใจค่ะ

เพราะถ้ามี ใบสะสมแต้ม ... นะ

ยังไง ๆ พี่โย ก็แพ้เอ็มค่ะ 5555

เอ็มโง่สุดในบอร์ดละ บ้าๆบอๆอีกต่างหาก...

โดนประจำค่ะ อิอิ

71
ปล.

ตอนนี้ก็รู้สึกจะเป็น mmm addicted ไปแล้ว =ต้องเข้ามาทุกวัน
ยังไงๆบอกไม่ถูก

ถ้าหวานจนเลี่ยนก็ขอโทษทุกๆคนด้วยนะคะ
ไปละ

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

ไม่มีอะไรจะพูด ... รู้แค่ว่า อบอุ่นเป่นที่สุด ยิ้มแป้มแทบปริ ละ 5555

มีความสุขขขขขขขขขขขขขขขข จังงงงงงงง

paeamp's picture
12
เห็นด้วยจ้ะ

รู้สึกแบบเดียวกับ จขกท อ่ะค่ะ
ตั้งกะเป็นสมาชิกเวปนี้ ก็ไม่ไปเวปอื่นอีกเลย
วันแรกรู้สึกดียังไง วันนี้ก็ยังอบอุ่นอย่างนั้น
ขอบคุณที่มีเวปดีๆ ให้พวกเราได้สื่อสารกันนะคะ ^o^

od2504's picture
1077
CONGRATULATIONS

แจ่ม CONGRATULATIONS ยิ้มปากกว้าง

Xelloz's picture
117
ไม่มีไรจะพูดมากครับ

ก็ขอขอบคุณ MMM ด้วยคนครับ กับสิ่งดีๆและความเป็นมิตร เป็นกันเองที่มีให้ครับ ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

71
"""

ถึงว่า ไม่เห็นเจ้าของเวบมาหลายชั่วโมง
ป่านนี้ลอยไปไหนแล้วก็ไม่รู้ .. ; )

10285
-o-

ผมก็เข้าเว็บอยู่ทุกวันล่ะครับ แต่ช่วงนี้ผมเพิงย้ายที่อยู่กับเริ่มหาของเข้าบ้าน เตรียมตัวนั่งทำงานเต็มที่ (มีงานรอต่อแถวมาบ้างแล้ว มีที่ดองเอาไว้ก็หลายชิ้นอยู่ แบร่..) เลยไม่ค่อยได้เข้ามานาน ๆ เหมือนแต่ก่อนครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
พี่ก็อกออนดึกมาก

สังเกตเวลา 1:03 น. O.o

71
....

พันธุ์เดียวกัน

Cybernet's picture
399
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

เพราะมีคุณก๊อกเป็น bot ด้วยครับ 5555

3876
ก่อน meeting ขุดๆๆๆ

อยากจะนัวเนีย คลอเคลีย หยอกเหย้า เฝ้าคอยเอาใจใส่~*