มีอะไรมาเล่าครับ...

i-Zine's picture
80

จริงๆผมจะพิมพ์ข้อความขอบคุณเล็กๆจากกระทู้คำถามผมนั้นแหละ แต่คิดว่ามาพิมพ์ไว้ที่นี้ดีกว่า เอาแบบมีพื้นที่หน่อย ยาวไปนิดนะครับ เป็นเรื่องความรู้สึกดีๆเล็กๆที่มีกับเว็บนี้ครับ อ่ะ แน่นอน

ผมเพิ่งจะโพสถามคำถามเบสิกๆ(แต่ผมไม่รู้)เรื่องนึงไป คือมันเป็นคำถามเบสิกมากๆจนไม่มีคิดว่าจะเอาเป็นเนื้อหาได้น่ะครับ เลยหาจากบทความอื่นๆไม่ค่อยง่ายนัก ..แล้วทันทีที่ผมถาม ผมก็จะได้รับคำตอบดีๆกลับมาเสมอ (เหมือนทุกๆครั้ง) ซึ่งอันนี้แหละที่ทำให้ผมรู้สึกดีมาก
ต้องออกตัวก่อนว่าผมเป็นสมาชิกของเว็บที่ไม่ค่อยน่ารักเท่าใดนัก คือออกแนวอ่านซะมาก โพสน้อย จะมาโพสเฉพาะตอนที่ตัวเองสงสัยอะไรบางอย่างเท่านั้น เลยไม่ค่อยได้โผล่ไปทักทายหรือตอบกระทู้ ของสมาชิกท่านอื่นๆเท่าไหร่ (ได้แต่เปิดๆอ่านอย่างเดียว)เลยอาจจะดูเป็นสมาชิกที่ไม่คุ้นหน้าคุ้นตาสมาชิกท่านอื่นๆเท่าไรนัก

ซึ่งไอความไม่คุ้นตาเอย คำถามเบสิกเอย แม้กระทั่งเนื้อหากระทู้ไม่เกี่ยวกับเรื่องที่ตนกำลังสนใจ เอย โดยทั่วไปสำหรับหลายๆเว็บไซต์ ที่เป็นสังคมลักษณะคอมมูนิตี้ ออนไลน์ จะมีผลมากกับการได้รับความร่วมมือในการตอบคำถามของกระทู้ บางกระทู้ก็ไม่ได้รับความร่วมมือในการให้คำตอบ แล้วก็ค่อยๆเฟส ออกไปเรื่อยๆ จนกระทู้ตกไปโดยที่ไม่ได้รับคำตอบก็มี หรือบางทีก็มีการมากระแนะกระแหน (เสิร์จก่อนถามจะดีมาก) เรื่องทำนองเนี้ย ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่ามีผลกับบรรยากาศของเว็บนะครับ ทำให้หลายๆเว็บมาคุพอควร สำหรับสมาชิกที่ไม่ใช่เจ้าถิ่นของแต่ละเว็บ (คงยกเว้นแต่กรณี Mr.Fusion ณ พันธ์ทิพย์เท่านั้น ที่แค่ "...เข้ามาดู" ก็เป็นขวัญใจไปทุกห้อง)

และสำหรับเว็บแมคมือใหม่นี้ ผมกลับไม่เคยมีความรู้สึกถึงบรรยากาศมาคุจากเจ้าที่ เลย หลายๆคำถามที่ผมหรือเพื่อนสมาชิก โพสถามจะได้รับความร่วมมือที่ดีจาก สมาชิกหลายๆท่าน ช่วยให้คำตอบ คำแนะนำ และได้รับต้อนรับที่น่ารัก ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีมากๆสำหรับ สังคมออนไลน์แห่งนี้ จริงๆว่าจะเก็บไว้ในใจคนเดียวแต่ ...พิมพ์มาให้ สมาชิกหลายๆท่านที่ช่วยดูแลเว็บให้เป็นสังคมที่ดีได้อ่านดีกว่า ถือว่าเป็นกำลังใจจาก สมาชิก(ที่ชอบเล่นซ่อนแอบ)คนนึงครับ

และสุดท้ายอยากขอบคุณ ให้เพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ไม่ว่าจะขาประจำเก่า-ใหม่ -มือใหม่ ซิงๆ ก็แล้วแต่ ที่ช่วยกันสร้างชุมชนออนไลน์ที่ดีแห่งนี้ ให้เป็นสังคมที่ดีไปนานๆ จนเป็นวัฒนธรรมของเว็บ เพราะผมเชื่อว่า แม้ว่าเหตุบ้านการเมืองของเราจะวุ่นวายไปบ้าง แต่ไม่ว่าจะชุมชนไหนในสังคม คนไทยก้อมีน้ำใจ และรักกันเสมอ...เหมือนอย่างแมคมือใหม่แห่งนี้ครับ อ่ะ แน่นอน

eatapple's picture
44
ฉันชอบเว็ปนี้^^

I LOVE MMM FOREVER++++
ขอบคุณด้วยคนนะค่ะ สำหรับสิ่งดีๆๆๆๆๆ

folk's picture
5
ชอบเหมือนกันคับ

ชอบมากครับ หลงเข้ามาแล้วก้อติดที่นี้ไปซะแระ ขอบคุณมากคร้าบ

guliko's picture
44
เห็นด้วยครับ เป็นเวปที่ดี

เห็นด้วยครับ เป็นเวปที่ดี อบอุ่น แถมยังออกแบบเวปได้ดูดีและใช้งานง่าย ไม่เลอะเทอะ จนทำให้ผมต้องเข้ามาสิ่งสู่ทุกวันไปแล้ว

fon.sa's picture
91
ใช่เลยค่ะ เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ เพราะ

ส่วนตัวเองก้อเข้ามาอ่านอย่างเดียวเลยและเก็บข้อมูลทุกวัน เข้ามาทุกวันๆตั้งวันแรกที่ซื้อแมคมา หามาหลายเว็บแต่ไม่เหมือนเว็บนี้
สงสัยหรืออยากรู้อะไร จะหาก่อน หาไม่เจอค่อยถาม เพราะกลัวเค้าตอบว่า เสิร์จก่อนถามจะดีมาก และสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาตอบก้อน่ารักๆทั้งนั้น เว็บนี้เป็นเว็บที่ดีมากๆ

Booy's picture
61
เห็นด้วยอย่างมากครับ

เวปนี้เป็นที่แรกที่สอนผมใช้แมค โดยการแนะนำจากคนขายที่ภูเก็ต และเป็นเวปที่ดีมากจริงๆครับ ให้ความรู้ใหม่ๆ Up date ข่าวรวดเร็ว
ผมก็เข้ามาทุกวันเลยครับ ยิ้มปากกว้าง

StepzOnez's picture
30
^^

ยิ้มครับ อ่านแล้วยิ้มจริงๆ เจ้าของกระทู้ เหมือนผมเลย !!

ผมก็ชอบเข้ามาอ่านเพราะกลัวว่า โพสมากเ้จ้าที่จะไม่พอใจ ห้า ๆ

ขอบคุณทุกความรู้ในเว็บนี้เลยครับ ทำให้ผมที่ไม่มีพื้นฐานในการใช้แทค

สามารถมีความสุขกับการใช้แมคได้มากเลยครับ

gol001's picture
2
ผมก็เป็นเหมือนกันต้องเข้าเว็บ

ผมก็เป็นเหมือนกันต้องเข้าเว็บ MMM ทุกวัน เพราะผมพึ่งมาหัดใช้Macไม่ถึง6เดือน ได้ความรู้มากมายจากเว็บนี้ บางที่ได้เยอะกว่าหนังสือMacที่ซื้อมาอ่านอีกรู้สึกว่ามันละเอียดกว่าอ่านหนังสือมากกกกก
ขอขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนที่ค่อยตั้งกระทู้ในเรื่องที่สงสัย และขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่ค่อยตอบกระทู้ให้ความรู้แก่สมาชิก สมชื่อเว็บมือใหม่จริง ๆ เข้ามาที่ไรก็อบอุ่นเสมอ ^3^

chaichana_tik's picture
36
เช่นกันครับ

ต้องเข้ามาอ่านทุกวัน..ไปดูในเวปอื่นไม่ค่อยตอบกระทู้กันเลย
เเนะนำให้เพื่อนที่พึ่งเริ่มใช้แมคเหมือนกัน..
ครั้งแรกของผมที่เริ่มใช้แมคก็ที่นี่ล่ะครับที่ทำให้อุ่นใจ

ที่นี่ที่เดียว

ximunfroy's picture
9
ขอบคุณครับ เช่นกันครับ

ดีใจที่ถามแล้วมีคนตอบปัญญาที่ดูจะธรรมดาๆ พร้อมแน๊ะนำวิธีการแก้