รบกวนติชมด้วยครับ

sajiro's picture
1179
ตัวนี้เป็นตัวแรกของทอปที่เผยแพร่เป็นทางการอ่ะครับ

คือปกติจะทำเล่นๆ แต่อันนี้ทำแจกเพื่อนๆด้วย

พี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้าง??

http://www.youtube.com/user/pasathorn

ปล.ดูอันบนนะครับ (อันที่เป็น HD)

pippo's picture
2469
น้องทอป

อยากให้ติชมมุมไหนดีล่ะครับ เทคนิค / เนื้อหา

แนวทางการติชม : (ของผม)

Easy (Soft) Mode : แบบพี่ติชมน้อง / พ่อ-แม่ติชมลูก

Normal Mode : เพื่อนๆ ติชมกันเอง

Hard Mode : เจ้านายติชมลูกน้อง / ลูกค้าติชมผู้ผลิต หรือ supplier

เอาแบบไหนดีครับ

ikok's picture
10285
คุณ pippo ..

เปิดมาได้น่ากลัวมากครับ แบร่..

เดี๋ยวขอผมดูก่อน แล้วจะมาช่วยแนะนำครับ ตอนนี้ดูไปนิดหน่อยแล้ว

2469
แหะ แหะ

คือแบบว่า ขู่รุ่นน้องไว้ก่อน ในฐานะรุ่นพี่ ลูกแม่รำเพย (ล้อเล่นน่ะ)
อ่ะ แน่นอน

10285
ดูจบแล้วววววว

มีข้อคิดเห็นบ้าน ๆ ดังนี้ครับ

• ผมเสียดายบางภาพที่เหลือเยอะ น่าจะ crop ให้พอดี
  • กลับกันบางภาพขนาดพอดีแล้ว แต่บางคนหลุดเฟรมเป็นคอขาดไป -o-
  • บาง slide หนาแน่นไปนิด เบียดกันเต็มจอไปหมดเลย ๕๕๕๕

มีแท่านี้ล่ะครับ น่าจะขยายได้อีกนิดนะ เห็นว่ากรอบที่แสดงใน youtube ยังมีเหลืออยู่ น่าจะพอขยายได้อีกนิดนะครับ =)

2469
งั้นผมติชมเนื้อหาละกันครับ

อันนี้ติ (หมายถึงแนะนำครับ)

• คือมันควรจะมีภาพนำมาก่อน เช่นสถานที่ในโรงเรียน มุมต่างๆ ในโรงเรียน
  • ค่อยๆ มีภาพของเพื่อนๆ เข้ามา ตรงนี้ยังขาดภาพดีๆ เช่นภาพหลุดๆ ของเพื่อน ภาพทำกิจกรรมต่างๆ ในโรงเรียน เตะบอล ฯลฯ
  • สลับด้วยภาพถ่ายหมู่ที่มี เพราะเท่าที่ดู เน้นภาพหมู่ 80-90% เลยไม่ค่อยหลากหลาย
  • หาภาพประกอบสอดแทรกที่ดูแล้ว ทำให้คิดถึงโรงเรียนบ้าง เช่น ห้องสมุด โรงอาหาร ห้องน้ำ (โดยเฉพาะจิตรกรรมฝาผนังในห้องน้ำ) มาสลับบ้าง
  • สุดท้ายคัดภาพที่จบด้วยความประทับใจของผู้ชม เช่นภาพกราบลาอาจารย์ประจำชั้น ภาพนักเรียนเดินออกจากประตูโรงเรียน ประมาณนี้

***ไม่รู้เยอะไปป่าวครับ

อันนี้ชม

• มีความตั้งใจดีมากครับที่จะทำอะไรให้เพื่อนๆ มีเก็บไว้ดู เวลาจากกันไป นอกจากหนังสือรุ่น
  • คิดว่าคงต้องใช้เวลาทำพอควร ฉนั้นน้องทอปเก่งมากครับ (เก่งกว่าผมตอนเรียน ม.6 ละกัน ตอนนั้นผมเกเรมากครับ)
minemind's picture
3876
ขาดสาวๆครับ

ขาดสาวๆครับ โกรธ

2469
เหอะๆ

โรงเรียนชายล้วนอ่ะ ถ้าจะมีก็แบบของเทียมอ่ะ สนใจไม๊

ลองดูใน vdo อีกที ในนั้นน่ะมีอยู่หลายคนนา...

Cybernet's picture
399
ดูแล้วนึกถึงตอนอยู่ ม.6 แฮะ

ส่วนตัวไม่มีอะไรแนะนำครับ (เพราะหัวไม่ค่อยอาร์ต)

แนะนำเพิ่มเติมนิดนึง (จากตอนสมัยรุ่นผมทำ)

1. ถ้ามีกล้อง video น่าจะอัด video บรรยากาศของเพื่อนๆลงไปจะดีมากเลยครับ
  2. ควรจะ write cd แจกทุกๆคน ซึ่งเก็บข้อมูลต่างๆทั้งภาพ video หรือที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ ด้วยก็ดีนะครับ

อันนี้มาจากประสบการณ์ของตัวเอง cd แผ่นละ 20 บาท (ตอนนั้น) + กระดาษ Photo ทำปกอีกเกือบๆ 1000 บาท แต่ก็คุ้มครับ ดูเมื่อไรก็ happy ดี

1179
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำติ และชม

คำติเยอะมาก...กก แต่ไม่เป็นไรครับ มีความสุข

ส่วนที่บอกว่ารูปหมู่เยอะ เพราะอันนี้ตั้งใจรวมเฉพาะรูปหมู่ครับผม มีความสุข

ทอปยังเป็นมือสมัครเล่นอยู่ ไว้ต้องพัฒนาฝีมือขึ้นไปอีก

เพราะจากที่เอาไปให้เพื่อนๆดู ไม่เห็นมีใครติอะไรเลย - -

ขอบคุณอีกทีครับ ชอบมากคำติตรงๆ จะได้แก้ไขได้ถูกทาง มีความสุข

อ้อ ลืมบอกครับ ตอนนี้มีตัวใหม่แล้ว ไม่รู้ดีรึเปล่า - - (ทำเสร็จก่อนมาอ่าน)
เป็นรุปเดี่ยวของเพื่อนๆเกือบทุกคนครับ (มีคนนึงทอปไม่มีรูป)

รบกวนติชมอีกรอบครับ มีความสุข

10285
คำชมครับ

น้องตั้งใจทำมากครับ ผมคิดว่าในอนาคต ทอปจะได้เอาตรงนี้มาใช้แน่ ๆ ไม่วันใดก็วันหนึ่ง ผมเชื่อแบบนั้น

อย่างน้อยก็เก่งกว่าผมแล้วตอนที่อายุเท่ากัน ผมยังเล่นเกมทั้งวันอยู่เลย ๕๕๕๕

ทอปมีอะไรที่ผู้ใหญ่หลาย ๆ คนเองยังไม่มี คือตั้งโจทก์เองแล้วทดลองหาคำตอบเองได้

คนแบบนี้จะไปทำงานหรือว่าอยู่ที่ไหนก็ได้ในโลกครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ดูแล้ว

ส่วนตัวนะครับ
1.ผมไม่ค่อยชอบตอนเปิด ดูรุนแรงไปนิดสำหรับรูปภาพชุดสุดท้ายของชั้นเรียนครับ
2.ตัวฉากหลังและตัวหนังสือที่เลือกมา ตอนเปิดตัว ผมนึกว่าหนังสยองขวัญครับ
3.ซาวนด์ประกอบช่วงแรก ตกใจครับ หัวเราะร่วน
นอกนั้นคุณ pippo บอกไปหมดแล้วครับ

ความขยันผมให้เต็มสิบครับ

1179
ขอบคุณมากครับ

สำหรับคำชม (พี่ก็อก)

และคำแนะนำของพี่นิกครับ มีความสุข

Guitarpicking's picture
89
ติเพื่อก่อค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ

Guitarpicking's picture
89
นิดนึงนะคะ

นิดนึงนะคะ ไอยากให้คำนึงถึงการนำสายตาของภาพค่ะ แต่ละภาพมีความหมายเสมอ ไม่ว่า zoom in หรือ out ลองดูนิดนึงคะ

แต่เท่าที่ดูเก่งแล้วววววววว สู้ๆ นะจ๊ะ มีความสุข