จะรีไซด์ ไฟล์ วีดีโอ ครับ

joegajig's picture
47
พอดีจะรีไซด์ ไฟล์วีดีโอ

แต่ทำไม่เป็นนะครับ

ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง

แนะนำทีครับ

ikok's picture
10285
มีทางเลือกบ้าน ๆ แบบนี้ครับ

1. import เข้า iMovie แล้ว export ออกมาใหม่ --> โปรแกรม iMovie ไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ คือเขารองรับไฟล์ได้ไม่กี่นามสกุล ส่วนใหญ่เป็นไฟล์บ้าน ๆ ลองดูนะครับ ถ้าเอาเข้า iMovie ได้ ก็ export ออกมาใหม่ให้เล็กลองได้
  2. ซื้อโปรแกรมแปลงไฟล์โดยเฉพาะ --> มีโปรแกรมเล็ก ๆ หลายตัวที่ทำตรงนี้ได้ ซึ่งส่วนใหญ่โปรแกรม video converter จะรองรับไฟล์หนังที่มีในท้องตลาดได้เกือบหมดแล้ว หนึ่งในนั้นที่ผมเคยซื้อไว้คือ Quicktime Pro ครับ รู้สึกจะพันกว่าบาท (ต้องซื้อเอานะครับ ตัวติดเครื่องเป็น player เฉย ๆ เอามาแปลงไฟล์ไม่ได้)
  3. ส่งไฟล์ให้เพื่อนที่มีโปรแกรมในข้อ 2 ทำการลดขนาดให้ครับ

ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ข้อ 3 นี่

แรงดีนะครับ

10285
- -

ผมเปล่าประชดนะ บางทีเราก็ลืมเรื่องง่าย ๆ พวกนี้ไปได้เหมือนกัน คือเราไม่รู้ว่ามันต้องทำยังไงใช่ไหมครับ มันเหมือนการถามเพื่อนที่นั่งข้าง ๆ ว่า

"คุณครับ คุณมีโปรแกรมแปลงไฟล์หนังติดเครื่องไหมครับ? ผมมีไฟล์ที่อยากจะแปลง มีเรื่องรบกวนนิดหน่อย"

หรืออาจจะเป็นคนใกล้ตัวที่บางทีเราก็ลืมนึกถึงไป

อาจจะง่ายกว่าที่คิด และทำได้โดยที่ไม่ต้องเสียเงินซื้อโปรแกรมครับ เช่นถ้าเราต้องการแปลงไฟล์ไม่กี่ไฟล์ ครั้นจะเสียเงินซื้อโปรแกรมมาเพื่อการนี้ก็ดูเกินไปหน่อย... จริงไหมครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
อันนี้จริงๆครับ

อันนี้จริงๆครับ เพื่อนต่ายนี่ชอบส่งไฟล์มาให้แปลงให้บ่อยมาก

pippo's picture
2469
โดยเฉพาะ

พวกไฟล์ VDO ที่ติด Rate ต่างๆ นี่ยิ่งยินดีเลยใช่ป่ะ!

10285
๕๕๕๕

สมเหตุสมผลมากครับ เข้าทางเลย หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
ดริฟฟๆๆๆๆ (ฟิ้ววววว

ดริฟฟๆๆๆๆ (ฟิ้ววววว หนีไปแล้ว) ยิ้มปากกว้าง

joegajig's picture
47
ขอบคุณพี่ก๊อกครับช่วยผมอีกเร

ขอบคุณพี่ก๊อกครับ

ช่วยผมอีกเรื่องแล้ว

เดวจะใช้ iMovie ทำดูครับ

ขอบคุณครับ

ลืมๆๆ ว่าแต่ ตอนเรา import เข้า imovie เสร็จแล้ว ก็กด export ทันทีเลยปะครับ

หรือว่า ต้องครอบ ไฟล์ด้านล่างทุกไฟล์ก่อน ค่อย export ครับ

ขอบคุณอีกครั้งคร้าบบบ

pippo's picture
2469
มีของฟรีแนะนำครับ

"Kigo Video Converter" ผมชอบตัวนี้นะ ใช้ง่ายแล้วมีหลากหลาย format ให้เลือกด้วยครับ
เป็นฟรีโปรแกรมครับ สนใจลองไป download มาใช้ดูครับ : http://www.kigo-video-converter.com/free-video-converter-mac/