แอบงงกับ Keynote

Cybernet's picture
399
วันนี้งงๆกับ keynote นิดหน่อยครับ

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมหิ้ว MB ไป present งาน โดยต่อ projector โดยส่วนของ display ใน system preferences ไม่ได้ set เป็น mirror display ไว้ ทำให้ได้สภาพเหมือนจอ 2 จอแยกอิสระต่อกัน

แต่พอผมกด play ใน keynote กลายเป็นว่าส่วนที่ออก projector กลายเป็นภาพคล้ายๆ outline ที่มีเวลาขึ้นโชว์มาครับ แต่จอคอมเห็น slide เต็มจอ

ลองพยายามที่จะ set ให้มันสลับกันก็ไม่ได้ครับ สุดท้ายเลยต้อง set เป็น mirror display ทั้งสองจอเลยแสดงเต็มจอเหมือนกัน

สงสัยว่ามีวิธีที่จะทำให้จอคอมแสดงหน้าเป็น outline แทนได้มั้ยครับ??

ikok's picture
10285
ที่ว่าลอง set ให้สลับกันนี่

คุณ Cybernet ไปตั้งค่าที่ไหนบ้างครับ?

10285
ลองปรับตรงนี้ดูนะครับ

ในหัวข้อ slideshow เลือกตรงที่วงเอาไว้ น่าจะเป็นการเลือกว่าจอไหนจะเป็นจอหลักสำหรับเรานะครับ

399
โอ้

ขอบคุณมากเลยครับคุณก๊อก

minemind's picture
3876
แอบมาอ่านฮะ ได้ฟามรู้ๆๆๆ

แอบมาอ่านฮะ

ได้ฟามรู้ๆๆๆ

10285
แสดงตัวแล้วนี่ครับ

หัวเราะร่วน

BEAR_Pink's picture
234
keynote คืออะไรหรอคะ

keynote คืออะไรหรอคะ สงสัย?

(แอบสงสัย กับ keynote)

nickoe's picture
4320
Keynote

เป็นโปรแกรมไว้ทำ presentation เหมือน powerpoint ครับ
แต่ effect สวยมากมาย อยู่ในชุด iwork จาก apple เองครับ

pippo's picture
2469
ใช้ Keynote แล้ว

ไม่เคยหันกลับไปแล Powerpoint เลยครับ

BEAR_Pink's picture
234
มันก็จริงนะ สวยกกว่า

มันก็จริงนะ สวยกกว่า Powerpoint

ดูจากรีวิวใน youtube สวยกว่ามากๆเลยคะ

399
พูดถึงเรื่องนี้

เมื่อวันก่อนผมไปนั่งทำ slide ในห้อง lab ที่ใช้ windows ผมก็งมหา keynote ตั้งนาน จนมานึกได้ตอนผ่านไป 3-4 นาทีแล้วว่ามันไม่มีนี่นาาา!!

jeafish's picture
20
ซ่อนจอยังไงครับ

คือเมื่อก่อนเคยเห็นว่า เวลาเราจะแก้ไข presentation น่ะครับ พอหยุด present แล้ว จอที่ฉายออก projector จะไม่เห็นภาพที่เราแก้ไขน่ะครับ
มันต้องไปแก้ตรงไหนหรอครับ คือจอ projector ที่ฉาย จะเห็นเป็นรูปเหมือน desktop อะไรสักอย่างเฉยๆน่ะครับ ไม่เห็นว่าเรากำลังแก้ไขอะไรอยู่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

10285
ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ดีกว่านะครับ

เพราะถูกเห็นได้ง่ายกว่า แล้วก็น่าจะมีคำตอบได้เร็วกว่านะครับ

399
เอาเครื่องหมายถูกตรง mirror display ออกครับ

อยู่ใน system preference -> display ครับ