os 10.6 มีปัญหาค่ะ

yingee's picture
31
ทำไมเอาลงที่ร้าน

แล้วเราแบ่งpartition เอาไว้ ฝั่งmac 90GB back up 30GB

พอเอาไปให้ที่ร้านทำให้แล้ว เหมือว่าข้อมูลที่เราโหลดมาทั้งหมดมันไปอยู่ในฝั่งback up แล้วมันก็จะคอยขึ้นเตือนเราตลอดเลยว่า disk full ต้องมานั่งคอยลบตลอด ทั้งๆที่เราก็ตั้งค่าในตัวโปรแกรมไส้แล้วว่าให้ไป save ไว้ที่ไหนแล้วทำไมยังไปsave อยู่ฝั่งback up อีก จะทำยังไงให้มันเปลี่ยนอ่ะค่ะ

อ่อแล้วมันตั้งเวลาเปิด ปิดเครื่องได้มั้ยค่ะ

รบกวนตอบหน่อยนะค่ะ งงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
ผมมั่ว

เค้าเรียกว่า เกิดอาการ แคช ผิดพลาดรึเปล่าฮะ

31
แล้วต้องทำไงอ่ะค่ะ

ต้องทำยังไงอ่ะค่ะ ให้มันหายตอนนี้เปิโปรแกรมอะไรมาก็ ต้อง force quit ตลอดเลย

3876
ต่ายก็แก้ไม่เป็นเหมือนกันฮะ

ต่ายก็แก้ไม่เป็นเหมือนกันฮะ มันชอบเด้งมา ว่า hdd เต็มแล้วนะ แล้ว transmission มันก็จะค้าง หรือถ้าไม่ค้าง file ที่ download ก็จะ pause ให้เอง

ikok's picture
10285
ถามเพิ่มหน่อยครับ

1. partition back up 30 GB นี้เอาไว้สำหรับ Time Machine ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าเอาไว้เก็บไฟล์ backup งานบางไฟล์จากอีก partition นึงเฉย ๆ
  2. ใช้โปรแกรมอะไรโหลดครับ?
31
ก็ตอนก่อนลงอ่ะค่ะ

ก็ตอนก่อนลงอ่ะค่ะ อัน30GBมันก็ไม่มีอะไรแต่พอลง 10.6มันก็มีทั้ง application แล้วก็งานอีกเยอะเลยอ่ะค่ะ
เหมือนว่ามันแยกเป็นสองอันแต่ลง os เดียวกันเลยอ่ะ ใช้โปรแกรม utorrent โหลดค่ะ

แล้วมันจะมีไวรัสมามั้ยค่ะ

10285
ผมไม่เคยใช้โปรแกรมตัวนี้ครับ

แต่คิดว่าน่าจะตั้งได้จากในโปรแกรมว่าให้เก็บไฟล์เอาไว้ที่ไหน

ปล.เรื่องไวรัสคงมีมาครับ แต่เขาจะไม่ทำงานบน OS X สรุปคือไม่ต้องเป็นห่วงน่ะครับ

31
แล้วคุณikokใช้โปรแกรมไรอ่ะค่ะ

แล้วคุณikokใช้โปรแกรมไรอ่ะค่ะ

แต่เรื่องที่ตั้งโปรแกรมว่าเก็บไว้ที่ไหน ก็เข้าไปตั้งแล้วนะค่ะ แต่มันก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่อ่ะค่ะ

31
หรือว่าน่าจะไปให้ที่ร้านเขาดู

หรือว่าน่าจะไปให้ที่ร้านเขาดูให้อ่ะค่ะ

10285
ผมไม่ใช้โปรแกรมอะไรโหลดครับ

ส่วนใหญ่ผมโหลดแค่โปรแกรมตรง ๆ ผ่าน browser ครับ ไม่ก็จาก link ที่ผู้พัฒนาส่งให้ผมทางอีเมล์เมื่อสั่งซื้อโปรแกรมไปแล้ว

ไฟล์อื่น ๆ ผมไม่ค่อยโหลดครับ

3876
เข้าใจว่า เปน partition

เข้าใจว่า เปน partition เปล่าๆ ที่ไว้สำหรับ เก็บไฟล์ ที่ download หรืองาน ใช่มั้ยครับ

ผมไม่ได้ใช้ utorrent นะครับ แต่ถ้าจำไม่ผิด utorrent เนี่ย เวลา download สมมติว่า มีทั้งหมด 10 ไฟล์ แต่จะเลือกแค่ ไฟล์เดียว มันต้องกด ok ไปก่อน แล้ว stop แล้วค่อย มาเลือกว่าไฟล์ไหนไม่เอา แล้วให่ don't donwload ใช่มั้ยครับ

อยากให้ดูว่า มันมี ไฟล์อื่นติดมาด้วยรึเปล่า (ไฟล์ที่ไม่ได้เลือก) เพราะว่าถ้าติดมา มันจะจอง พื้นที่ HDD ไว้สำหรับไฟล์นั้นด้วย มันก็เลยทำให้เกิด อาการ HDD เต็มและค้างครับ

ใน transmission นี่เป็นบ่อยครับ มันชอบ load file ข้างๆกันมาด้วย ทำให้เกิดอาการนี้บ่อย ผมก็แก้โดยที่ stop งานก่อนแล้วก็ไปลบทิ้งซะ แล้วก้อ empty trash ไปอีกที

แต่ถ้าไม่หาย ก็ต้องลอง ลบไฟล์ออก ให้มีพื้นที่ เหลือให้เยอะขึ้น แล้วลอง load ดูใหม่ครับ