วิธีเช็คขนาดไฟด์ หลายๆไฟด์ครับ

Hikizumi's picture
619
ผมมีปัญหาอยากถามนิดนึงอ่าครับ เวลาที่เราเช็คขนาดไฟด์ ในMac อ่าครับ ก็คลิกขวา Get info ก็จะบอกรายละเอียดของไฟด์มาน่ะครับ แต่ถ้า ผมอยากรู้ขนาดของไฟด์ หลายๆไฟด์ รวมกัน อ่าครับ ถ้าลากเท้าครอบ แล้วGet info เครื่องจะแสดงรายละเอียด แยกกันมาน่ะครับ ถ้าผมอยากรู้ขนาดไฟด์ รวมกัน เลย ต้องทำยังไงหลอครับ์์ รบกวนด้วยนะครับ อีกอย่างครับ ปรับย่อ ขยาย รู้ในMacทำไง??ครับ เอาแบบง่ายๆ ไม่ไม่ต้องไช้Photo Shopอ่าครับ

AttachmentSize
Untitled-1.jpg45.47 KB
nickoe's picture
4320
สงสัย

จะต้องทำเป็น folder มั้งครับ
เรื่องย่อขาย ใช้ preview ได้ครับ ใน tool ด้านบนมี adjust size ครับ

minemind's picture
3876
จับยัดใส่ folder

จับยัดใส่ folder อย่างที่พี่นิก บอกอะครับ แล้วสั่ง get info ที่ folder

pippo's picture
2469
อันนี้มั้งครับ

เลือกไฟล์ทั้งหมด กด control ค้างแล้วคลิ๊ก หรือคลิ๊กขวา แล้วเลือก Get Summary Info ครับ

od2504's picture
1077
/หลังจากเลือกหลายๆ ไฟล์แล้ว

/หลังจากเลือกหลายๆ ไฟล์แล้ว ลองกดแป้น control ก่อน แล้ว click ก็จะเป็นดังที่คุณ pippo บอก
/หลังจากเลือกหลายๆ ไฟล์แล้ว ลองกดแป้น option แล้วจะสังเกตุเห็นอะไรอีกหลายคำสั่งครับ
/และการกดเมาส์ซ้ายค้างไว้ ณ icon บน dock ของ application ที่กำลังเปิดอยู่ (กดค้างอย่างเดียวไม่ต้องลาก) ก็จะได้เห็นประโยชน์อะไรอีกด้วยครับ

nickoe's picture
4320
โอว

ขอบคุณสองคำตอบบนอย่างแรงครับ

Hikizumi's picture
619
ครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไป ผมไช้OSX 10.4.11อ่าครับ เท่าที่ดู มันไม่มี adjust size อ่าครับ....แฮะๆ ยังไงก็ ขอขอยคุณครับ ถ้ามีไรแนะนำใหม่ๆ ก็ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
คุณ Hikizumi น่าจะลองหา OSX

คุณ Hikizumi น่าจะลองหา OSX 1.00 มาใช้ดูนะครับ อนุรักษ์ดี หัวเราะร่วน