write cd [วิธีเอา slideshow จาก iphoto ลง cd/dvd ครับ]

icereturn's picture
43
จะเอารูปลง cd อ่ะ

ใช้โปรแกรมไรได้มั่ง

ทำใน iphoto ได้แต่เอาลงแผ่นไม่ได้

[ผมขอแก้ชื่อหัวข้อกระทู้นะครับ ทำให้สามารถค้นหาได้ง่ายขึ้นและสะดวกกับผู้อ่านทั่วไป - kok]

icereturn's picture
43
ถ้าตั้งเป็น slide แล้า burn

ถ้าตั้งเป็น slide แล้า burn ใน iphoto

เวลาเปิดจะเป็น slide แบบที่ตั้งไว้หรือจะเป็นแบบธรรมดา

ikok's picture
10285
ให้ลองทำแบบนี้นะครับ

ใน iPhoto
1.สร้าง album พร้อมกับ set ค่าต่าง ๆ ของ slideshow ที่เราต้องการเอาไว้ให้เรียบร้อย
2.ไปที่เมนู file แล้วเลือก export
3.เลือก tab ขวาสุดหัวข้อ slideshow ครับ ซึ่งจะเป็น export ตัว slideshow ที่เราทำไว้ออกมาเป็น movie ครับ จะมีตัวเลือกเป็นไฟล์ปลายทางขนาดต่าง ๆ ก็ลองเลือกดูตามความเหมาะสมนะครับ (มีตัวเลือกส่งเข้า itunes แบบอัตโนมัติด้วย เผื่อจะ sync เข้า iphone)
4.จากนั้นพอ export มาเป็นไฟล์แล้ว ค่อย burn เข้าแผ่นด้วยวิธีที่ผมให้ไปในคห.ที่ 1 ครับ

od2504's picture
1077
ขอถามต่อเนื่องนิดครับ

เดิมผมใช้ iPhoto '09 เขา Export Slideshow ให้เป็น Video file ก็ได้ภาพคมชัดดี (เลือกที่ Medium)
แต่หลังจาก Upgrade เป็น iPhoto '11 แล้ว Export Slideshow กลายเป็น Movie file ได้ภาพไม่คมชัดเลย (ณ ตำแหน่ง Medium)
ไม่ทราบว่าสามารถแก้ไข หรือปรับตั้งได้หรือไม่ ครับ (ณ ตำแหน่ง Medium)

ikok's picture
10285
ตอบครับ

คาดว่าไม่สามารถทําได้ครับ เหมือนว่าเขาทําเป็นสำเร็จรูปมาให้เลย แก้อะไรไม่ได้ครับ (ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนชนี้แต่ผมเดาว่าไม่น่าจะได้นะครับ)

1077
ตอนที่ตัดสินใจ upgrade

ตอนที่ตัดสินใจ upgrade เพราะเห็นว่าเขามี slideshow หลายแบบให้เลือกดี
แต่ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมคิดว่า regrade เป็น iPhoto '09 ดีกว่า
แน่ก็ยังอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมใหม่ไม่ดีกว่าเก่าครับ

pippo's picture
2469
ไม่ทราบว่า...

ได้ลอง click ตรงปุ่ม Custom Export..ด้านล่างแล้วเข้าไป set การตั้งค่าดูหรือยังครับ (เรียงตามภาพที่แนบมาเลยครับ)

Screen_shot_2011-03-04_at_8.41.58_PM.jpg Screen_shot_2011-03-04_at_8.42.33_PM.jpg Screen_shot_2011-03-04_at_8.42.41_PM.jpg
1077
ได้แล้วครับ

/ใช้ได้แล้วครับ
/ในตอนแรก ระบบ Default Export ไว้ที่ Movie to MPEG-4 ผมได้เปลี่ยนไปเป็น Movie to QuickTime Movie ตามที่คุณ pippo กรุณาแนะนำ (นอกนั้นใช้ default ทั้งหมด) ทดลองแล้วได้ผลดีเหมือนเดิมครับ
/Slideshow file ที่ได้เป็น *.mov (ยังคงเป็น movie ไม่ใช่ Video)
/ต้องขอบพระคุณ ทั้งสองท่านอย่างมากครับ

TANYARAT's picture
14
ขอบคุุณค่ะ

กำลังอยากได้วิธีการทำ slide พอดีเลยค่ะ