tonlyosaki's picture
198
คือผมพื่งชี้อ tablet ยี่ห้อ lapazz มาลองเล่นดูครับ แต่พอเข้า photoshop มันลากเสั้นไม่ได้อ่ะครับ แต่พอไปลองตรง setting ของมันก็ลากได้ตามปกติ ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรอ่ะครับ

ป.ล photoshop เป็น CS4 ครับ
ลง driver เรียบร้อยแล้วครับ

minemind's picture
3876
genius

genius ของเพื่อนผมก็เคยเป็นครับ ต้อง ไป load driver ที่ support os x 10.6 มาลงใหม่ครับ

198
ตอนนี้ลากได้ละครับ เพราะลง diver ใหม่

แต่มีปัณหาใหม่ครับ คือคราวนี้ tablet ผมมันใช้ได้ไม่ครบทุก function ของ photoshop อ่ะครับ อย่างเช่น ใช้ brush ได้ แต่ใช้ พวก smurge tool, erase tool พวกนี้ไม่ได้เลยอ่ะครับ

minemind's picture
3876
สงสัย

สงสัย คงต้องรอท่านอื่นมาตอบอะครับ พอดีผม ไม่ได้ใช้ tablet ด้วยนี่สิ เลยไม่รู้ว่า มันเป็นที่ตัว tablet(ของรุ่นนั้นๆ) หรือเป็นที่ โปรแกรมอะครับ

ikok's picture
10285
ผมเดาว่าเป็นที่ driver ครับ

แต่ใข้ได้บางคำสั่ง น่าจะดีกว่าใช้ไม่ได้เลยนะครับ ยิ้ม

ถ้าคุณใช้ CS4 ลองเปลี่ยนไปทำงานบน CS3 ดูนะครับ เผื่อจะดีขึ้น

198
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ก็ใช้เม้าสช่วยละกันครับ แต่พอผมได้ใช้ tablet แล้วไม่อยากใช้เม้าสเลยอ่ะครับ มันสดวกกว่าเยอะ