เพื่อน ๆ ต่อประกัน Mac กันไหมครับ ..​ ?

INNOVATION's picture
343
วันก่อนที่ไป meeting ก็ได้สอบถามจากหลาย ๆ ท่านว่า ควรจะทำการต่อประกัน Mac ของเราไหม ซึ่งผมก็ได้คำตอบว่า

ควรจะต่อประกัน

ซึ่งผมก็เคยเห็นมีการต่อประกันแบบไม่ต้องเอา Box โดยที่ราคาถูกลงจากแบบมี Box ค่อนข้างเยอะและได้ระยะเวลาประกันเพิ่มอีก 2 ปี (รวมเป็น 3 ปี) เลยอยากจะถามเพื่อน ๆ ว่าการซื้อประกันแบบนี้ เพื่อนๆ ได้เคยลองใช้บริการกันดูแล้วยังครับ ผมกำลังคิดว่าจะต่อเลยดีไหมจะหมดประกันแล้ว ..

ต่อประกัน Apple Care : http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=592232&page=5

minemind's picture
3876
จากประสบการณ์นะครับ

จากประสบการณ์นะครับ การต่อประกัน apple care แบบไม่มี box ที่ราคาถูกกว่า ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ เพียงแต่ว่า ต้องวัดใจกับคนขายอยู่เหมือนกันครับ ว่าเค้าจะโกงหรือไม่

ต้องดูกันเองอะครับ

daiso's picture
38
อยากต่อด้วย

ต้องทำไงบ้างครับ อยากรู้ขั้นตอนครับ

Cybernet's picture
399
ต่อเหมือนกันครับ

แต่ยังไม่ได้ซื้อ..คาดว่าจะซื้อเร็วๆนี้ครับ

nickoe's picture
4320
ซื้อที่ร้านก็ได้ครับ

จะได้แผ่นไว้เทสเครื่องด้วย
แนะนำให้ต่อไปเลยครับ สบายใจครับ

38
ไม่มี Box

หมายถึงซื้อได้ที่ร้าน ที่เราซื้อเครื่องแต่จะไม่มี BOX ถูกต้องไหมครับนิค

nickoe's picture
4320
อา

มันต้องหาซื้อทาง ebay ครับ แล้วก็ต้องวัดใจกับทางคนขายด้วย
ซึ่งไม่แนะนำครับ บางคนโดนโกงมาแล้วก็มี
ซื้อตามร้านดีกว่าครับ พี่สอง

38
ว่าไงว่าตามกันครับ

ได้ฟังเรื่องที่นิคเล่าที่งานแล้วก็ คิดว่าน่าจะซื้อดีกว่า

bossasong's picture
18
จากประสบการณ์อีกคน

ผมก็เป้นอีกคนนึงที่ต่อแบบไม่มี box
เหมาะสำหรับงบต่ำครับ แต่ใช้ได้เหมือนกัน

palmania's picture
190
ขอเพิ่มเติมเล็กน้อย

ไม่ทราบว่าเมืองไทยมีเรื่อง Phone service หรือเปล่า เนื่องจากว่า ถ้าเราซื้อ AppleCare ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ เราจะได้ phone service ตั้งแต่วันนั้น ข้อดีคือบริการแบบมืออาชีพที่แก้ปัญหาการใช้งาน Mac ตั้งแต่ Hardware รวมไปถึง Apple's Software ครับ....

เมื่อเราโทรเข้าไป จะถูกโอนสายไปที่ AppleCare team ใน Texas ครับ....

แต่ผมไม่แน่ใจว่าเมืองไทยมีบริการ Phone Service หรือเปล่านี่ซิ

Mixmerize's picture
1480
ต่อครับ

แต่ของผมเป็น iMac เลยไม่แพงเท่า Macbook เท่าไหร่ (แต่ก็หลายตังอยู่) หัวเราะร่วน

maxlovemac's picture
18
ระวังนะครับ เเบบไม่มีbox

คือเพื่อนผมนั้นซื้อมาเเบบไม่มีboxครับเเล้วทีนี้มีปัญหาครับ
คือซื้อก่อนหมดประกันประมาณเกือบ2เดือนได้สั่งทางebayนี่เเหละครับ
ตอนทำขั้นตอนการต่อapplecareก็ปกติใช้ได้ครับ
แล้วทีนี้เครื่องมามีปัญหาครับหลังจากที่ต่อประกันไปได้ปีนิดๆก็อุ่นใจครับว่ามีประกันส่งเข้าศูนย์เลย
พอไปถึงก็บอกอาการอะไรเสร็จพอมาดูประกันถึงกับช๊อคครับเพราะว่าถูกยกเลิกประกันทางappleบอกว่า
เหมือนไปซื้อของปลอมอะครับเเล้วรหัสapplecareไปตรงกับคนที่ซื้อที่อังกฤษคนที่นั่นซื้อไปแล้วบอกว่าใช้ไม่ได้ครับมีการใช้รหัสนั้นไปแล้วเค้าจึงตรวจสอบพบว่ามีการลักลอกใช้ครับ กลายเป็นว่าคนอังกฤษคนนั้นโชคดีไปครับซื้อแบบถูกต้องมีกล่องใช้งานได้ครับ เเต่ของเพื่อนผมใช้ไม่ได้ครับเท่ากับว่าเงินที่เสียไปนั้นศูนเปล่าไปเลยครับไม่มีหลักฐานใดๆโต้เเย้งได้ เสียค่าซ่อมเองเลยครับ

INNOVATION's picture
343
ตอนนี้ ต่อประกันแล้วครับ ตาม

ตอนนี้ ต่อประกันแล้วครับ ตาม link ด้านบน ได้ถึง 2012 แล้วแต่ก็ไม่รุ้ว่าจะเหมือนเพื่อนกับคุณ maxlovemac เจอไหม ก็ต้องลองดูกันต่อไปก่อนได้ยังไงจะมาบอกอีกครั้งนะครับ ..

palmania's picture
190
ซื้อ AppleCare ต้องซื้อกล่อง Seal นะครับ

ถ้าซื้อ AppleCare ต้องซื้อกล่องที่ Seal เท่านั้นนะครับ
Apple เองได้ distribute กล่อง AppleCare เป็นกล่อง Seal ดังนั้นถ้ามีการเปิด Seal จึงไม่น่าไว้ใจด้วยประการทั้งปวงครับ

และเมื่อเราเปิดกล่องดูเนี่ยจะมี
booklet 1 เล่ม
CD 1 แผ่น
กระดาษที่มี barcode 1 แผ่น

หลังจากเราได้ activate ผ่าน CD เสร็จแล้ว ถ้าเพื่อนสมาชิกต้องเดินทางรอบโลกแบบผม ให้นำกระดาษที่มี barcode ติดตัวไปด้วยครับ เพราะถ้าเกิดปัญหาการเคลมด้วยทุกประการ ถ้าเรามีกระดาษแผ่นนั้น นั่นคือเราเป็นเจ้าของ applecare นะครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ผมลืมนึกถึงเจ้าตัวแ่ผ่น barcode นี้ไปเลย ยิ้ม

yokee113's picture
3
ทำไมแบบไม่มี Box

ทำไมแบบไม่มี Box มันถึงถูกกว่าครับ

แล้วเขาไปเอามาจากไหนกัน

มีใครทราบไหมครับ

ikok's picture
10285
แบบไม่มีกล่อง

ได้มาจากแบบนี้ครับ

• เจ้าของเก่าแก่ะแล้ว แต่ไม่ได้ลง แล้วทำกล่องหาย (โอกาสน้อยมาก)
  • อาจจะมีวิธีอื่น ๆ อีก ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ยิ้ม
  • หรือ hack เลขประกันจากฐานข้อมูลของ apple ครับ (เท่าที่ผมเดา ส่วนใหญ่มาแบบนี้)

เพราะมีโอกาสเสี่ยงที่ซื้อไปแล้ว(แบบไม่มีกล่อง)เลขประกันจะไปซ้ำกับเบอร์แบบที่มีกล่องที่คนอื่นซื้อไปแล้วลงทะเบียนไว้ทับกับของเรา(แบบไม่มีกล่อง)

ถ้าเกิดกรณีดังกล่าวขึ้นไม่ว่าจะด้วยอะไรก็ตามแต่ apple จะให้สิทธิ์คนที่มีกล่องเสมอครับ

ราคาถึงถูกกว่าไงครับ =) เพราะถ้าขายราคาเท่ากัน ก็จะไม่มีคนซื้อ เพราะคิดว่าเสี่ยง เลยเอาราคาตรงนี้มาล่อใจ ให้ไม่ทันคิดให้รอบคอบครับ