ถามเกี่ยวกับ Pages layout ครับ

Avogadro's picture
7
คือว่าผมเป็มมือใหม่มาก เพิ่งใช้ได้สองเดือนกว่าๆเองครับ
แล้วทีนี้ก็ใช้ pages นี่แหละทำรายงานส่งอาจารย์
แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า เราจะทำให้ในหนึ่งไฟล์ pages ของเรามีทั้งหน้าที่เป็นแนวตั้ง vertical
และแนวนอน horizontal ได้หรือไม่อย่างไรครับ ผมว่ามันน่าจะได้นะครับ แต่ทำไม่เป็นอ่ะ
วอนผู้มีประสบการณ์มาก่อน ช่วยตอบด้วยครับ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
ทำแบบนี้ตรง ๆ ใน page ไม่น่าจะได้นะครับ

แต่มีทางทำได้ทางอ้อมคือ

ทำเป็น pdf มาแยกกัน แล้วจับมารวมกันใน preview app หรือโปรแกรมจัดการ pdf อื่น ๆ ครับ

ไม่ทราบว่าพอจะยกตัวอย่างเหตุผลที่ทำให้ต้อง mix สองแนวลงในเอกสารเดียวกันได้ไหมครับ?

Avogadro's picture
7
เป็นรายงานการทดลงครับ

ก็คือว่าหน้านึงเป็นคำอธิบายผลการทดลอง ที่อธิบายรายละเอียด
ส่วยอีกหน้านึงที่จะทำให้เป็นแนวนอน เป็นตารางผลการทดลองครับ

Cybernet's picture
399
เคยลองหาแต่หาไม่เจอเหมือนกันครับ

ทุกวันนี้หากจะทำเอกสารที่ซับซ้อนหน่อยผมจะใช้ office 2008 เอา (ไม่รู้ว่าเพราะเราถนัด MS Office มาก่อนหรือเปล่า เลยรู้สึกว่าใช้สะดวกกว่า)

sajiro's picture
1179
ถ้าเป็นตาราง..นะครับ

ก็ทำๆไปก่อนแล้วก็ Rotate เอาเลย