มีปัญหากับ Apple Remote ครับ ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

Plzzy's picture
7
คือผมเพิ่งจะซื้อ Apple Remote มาวันนี้ครับ

แกะมา แล้วผมจะทำ pair มันทำไม่ได้ครับ คือกด Menu+Next แช่ค้างไว้แล้ว มันไม่ขึ้นอะไรเลยครับ
แล้วการใช้งานก็ไม่ราบรื่นครับ คือใช้ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง แล้วพรุ่งนี้ผมต้องใช้ present งานด้วย

ไม่ทราบว่าพอจะมีทางแก้ไข หรือเปล่าครับ หรือว่าไปหาที่ศูนย์อย่างเดียวครับ

ikok's picture
10285
วิธี pair นะครับ

http://support.apple.com/kb/HT1619

ลอง un pair แล้ว pair ใหม่ดูนะครับ ให้เอาเขาไปจ่อไว้ใกล้ ๆ กับช่อง IR และเมื่อทำเสร็จแล้วใน หน้าจอเราจะเห็นเป็นรูปโซ่คล้องขึ้นมาสองสามวิครับ

minemind's picture
3876
remote true vision

remote true vision ที่บ้านต่าย เวลากด เปลี่ยนช่อง ใช้ ลูกศร ขึ้นลง มันดันทะลึ่ง เพิ่ม/ลด เสียงของน้อง mac ได้ด้วยล่ะครับ

7
ลองทำตามที่แนะนำแล้วอ่ะครับ

ลองทำตามที่แนะนำแล้วอ่ะครับ มันไม่มีอะไรขึ้นมาที่หน้าจอเลยครับ แย่แน่ๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...

3876
ตอนซื้อได้ ลอง เทส remote

ตอนซื้อได้ ลอง เทส remote ดูยังครับว่า มันใช้ได้รึเปล่า

tonlyosaki's picture
198
เอา remote true vision

กดได้ด้วยเหรอครับ 0 เดียวผมไปลองดู มีความสุข

7
ไปให้ศูนย์เช็คแล้วครับ

ไปให้ศูนย์เช็คแล้วครับ เค้าบอกไม่ต้อง pair ก็ได้...
แค่กด menu ค้างไว้หน้าคอม รอจนกว่า frontrow จะขึ้น ก็ใช้ได้ล่ะ -*-

10285
สรุปว่า

ตอนนี้ใช้ได้แล้วหรือยังครับ?

7
ใช้ได้แล้วครับ เพียงแต่ว่า

ใช้ได้แล้วครับ เพียงแต่ว่า ยัง Pair ไม่ได้อยู่ดี แบร่..

10285
ที่ว่า pair ไม่ได้นี่

คือเอา remote เครื่องอื่นมายิง เครื่องเราก็ขยับเหมือนกัน?

7
ยังไม่ได้ลองตัวอื่นเลยอ่ะครับ

ยังไม่ได้ลองตัวอื่นเลยอ่ะครับ

10285
ลองดูแบบนี้นะครับ

ถ้าเอารีโมทเครื่องอื่นมายิงใส่แล้วเครื่องเราไม่ขยับ นั่นแสดงว่า รีโมทเรา pair เข้ากับเครื่องแล้วครับ เพราะถ้ายังไม่ pair รีโมทอันไหนมายิง เครื่องเราก็จะตอบสนองหมดครับ ยิ้ม

syncmasterz's picture
4
แล้วอยากทราบ

ว่าใช้กะ macbook white ได้มั้ยคับ

7
เหมือนจะไม่ได้นะครับ

เหมือนจะไม่ได้นะครับ

10285
น่าจะได้นะครับถ้าเป็น รีโมทตัวใหม่

น่าจะใช้ได้นะครับ เพราะตามรายละเอียดในหน้า product บอกเอาไว้แบบนี้ครับ

Compatible with Apple products introduced in 2005 or later that have a built-in infrared (IR) receiver.

หมายความว่าใช้ได้กับเครื่อง mac ที่ออกตั้งแต่ปี 2005 เป็นต้นไป ที่มีช่องอินฟาเรดครับ ยิ้ม

7
แต่ตอนที่ผมไปซื้อ Remote

แต่ตอนที่ผมไปซื้อ Remote เห็นเค้าบอกว่า ถ้าเป็น MacBook White จะไม่มี IR มาให้อ่ะครับ

10285
อ่อ

งั๊นแสดงว่าไม่น่าจะได้ครับ แบร่.. ขอโทษทีผมลืมไปว่าเครื่องตัว body ใหม่เขาเอาตรงนี้ออกไปแล้ว(ตัวก่อนหน้านี้ใช้ได้) -o- /

syncmasterz's picture
4
อ่อ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

3876
ต่ายเคยเอา remote

ต่ายเคยเอา remote รุ่นเก่าไปเล่นที่ lab มหาลัยฮะ

มี imac เรียงกัน 5 เครื่อง เสร็จแล้ว ทีนี้ ต่ายก็ไปยืนเฉียงๆหน่อย เพื่อที่จะให้ สัญญาณ remote ทั่วถึงทุกเครื่อง แล้วก็กดปุ่ม menu imac 5 เครื่องก็จะเข้าสู่ sofa control ฮะ ตลกดี