ถามเกี่ยวกับอัพเกรด MBP early2008

sajiro's picture
1179
Cpu intel Core2Duo 2.2 Ghz

ตอนนี้ Ram 2 Gb, HD 120 Gb

อยากจะสอบถามความเหมาะสมระหว่าง
1.เทิร์นเครื่องใหม่ที่สเปกสูงกว่าเดิม
2.อัพเกรดเองโดยซื้อของมาใส่เพิ่ม

อันไหนจะประหยัดและปลอดภัยมากกว่ากันครับ

1179
เงียบ...มาก

มาก มาก มาก - -

nickoe's picture
4320
ต้องถามว่า

ตอนนี้ใช้งานพอรึเปล่าครับ
ถ้าพูดเรื่องประหยัดมาก่อนเลยก็เพิ่มแรมให้เต็ม เท่านี้จริงๆก็ใช้งานได้เยอะแล้วครับ
ปรับเปลี่ยนวิธีการทำงานนิดนึง อะไรไม่ได้ใช้ก็ปิดๆไปบ้าง หรือหาตัวที่กินเครื่องน้อยกว่ามาแทน

แต่ถ้ามีเงินพอจะเทิร์น อยากได้เครื่อง cpu สูงกว่านี้เพื่อ process ที่เร็วขึ้น ก็ลุยครับ

ส่วนตัวเพิ่มแรมแล้วใช้งานต่อไปให้คุ้มสุดๆเลยดีกว่าครับ แล้วเก็บเงินพอถึงเวลาที่มันต้องเปลี่ยนจริงๆ
ก็ค่อยเปลี่ยน ป่านนั้นคงมีสเปคแบบอู้หู อ้าหา ออกมาให้ใช้แล้วครับ

mike's picture
104
หากต้องการอัพเกรดก็ต้องเตรียม

หากต้องการอัพเกรดก็ต้องเตรียมงบประมาณไว้เหมือนกันนะครับ

1. เปลี่ยน RAM เป็น 2x2GB อัดไปเต็มที่
  2. เปลี่ยน HD ให้มีความจุมากขึ้น ความเร็วรอบมากขึ้น
  3. เปลี่ยนไปใช้ Mac OS X 10.6 Snow Leopard
  4. เตรียมงบอีกส่วนไว้ซื้อ battery ก้อนใหม่ หากก้อนปัจจุบันใกล้สิ้นอายุขัย

ลองพิจารณาดูนะครับ หมดกัน 2

รักนะ

minemind's picture
3876
HDD

HDD ถ้าความเร็วรอบมากกว่ามันจะมีปัณหาไม่ใช่หรอครับ

mike's picture
104
ปกติ HD

ปกติ HD ที่ความเร็วรอบสูงขึ้นจะทำให้เครื่องตรงตำแหน่งที่ใส่ HD ใหม่จะร้อนขึ้น

และเวลาการใช้งานแบตเตอรี่จะสั้นลงหนะครับ เพราะมันกินไฟมากขึ้น หมดกัน 2

รักนะ

INNOVATION's picture
343
เปลี่ยน HD ให้มีความจุมากขึ้น

เปลี่ยน HD ให้มีความจุมากขึ้น ความเร็วรอบมากขึ้น
- ส่วนมากที่เห็นใน Notebook จะไม่ค่อยมี HDD ที่มีความเร็วรอบมากขึ้น ปกติจะอยู่ที่ 7200 รอบ ครับ แต่ถ้าใช้งาน HDD ที่มีความจุมากขึ้นก็มีส่วนที่จะให้กินมากขึ้น (เป็นไปได้) เพราะว่า หัวในการอ่านของ HDD จะมาขึ้นตามไปด้วย

ถ้าอยากเร็วลองใช้เป็น SSD เลยนะครับ ..​ แต่ก็ แพงมาก 256 GB ราคา 20,000 บาทครับ .. เร็ว/กินไฟน้อย

ikok's picture
10285
ถ้าจะ upgrade ตอนนี้นะครับ

เป็นผมจะรอ cpu รุ่นใหม่ ไม่ i5 ก็ i7 มาลงในเครื่องก่อน(ไม่ใช่ข่าวลือครับ แต่ดูจาก roadmap ของทาง intel ที่มีแต่ cpu 2 ตัวนี้ที่เน้น ๆ อยู่ ถ้า apple ไม่ใช้ คงต้องทำชิปเองแล้ว แบร่..) แล้วค่อยทำการ upgrade ครับ เพราะว่า เครื่องรุ่นใหม่ตอนนี้ (รุ่นปี 2009) cpu หรืออื่น ๆ แทบไม่แตกต่างกับตัว 2008 ของที่ท๊อปใช้ครับ

หรือพูดอีกนัยหนึ่งคือ การ upgrade ตอนนี้ถ้าท๊อปหวังด้าน performance เอาไว้ ท๊อปจะได้ cpu แบบ core2duo ใหม่ที่เร็วขึ้นนิดหน่อย แต่ไม่ก้าวกระโดดเท่ากับ cpu แบบ i5/i7 ครับ

แต่ถ้าหวังอย่างอื่น เช่น ความจุ hdd/ ตัวแบตหรือบอดี้ที่ใหม่สดกว่า หรืออื่น ๆ ก็จะ upgrade ก็ได้ครับ

ถ้าไม่รีบ ก็รอเลยครับ ยิ้ม

note : ถ้าท๊อปทราบว่าตัวเองใช้โปรแกรมอะไร และทำงานกับ cpu แบบไหนนะครับ ยิ้ม ถ้าโปรแกรมทั่วไป ถึงเป็น i5/i7 ก็อาจจะไม่แตกต่างมากก็ได้ ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้นะครับ

1179
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ตอนนี้คงเพิ่มแค่แรมกับฮาดดิสก์เท่านั้นล่ะครับ

จะอัพอย่างอื่นดูจะเปลืองเกินไป