อยากเก็บงานบนอินเตอร์เนต ต้องทำอย่างไรครับ

F.C.'s picture
156
สวัสดีครับ
ผมอยากเอางานมาเก็บบนอินเตอรฺเนตอะครับ
สาเหตุเพราะ
1 HD เคยพัง ทำให้หลายๆ อย่างหายหมด เพราะไม่ได้เอาไปกู้
2 คิดว่ามันให้ความมั่นใจว่า เพื่อเวลาจะไปเสนองานที่ไหนหากมีการผิดพลาดจาก file งานที่เตรียมไป เราก็สามารถ เอาจากในเนตมาใช้ได้

ไม่แน่ใจว่าความต้องการแก้ปัญหาของผมดังกล่าวนั้นถูกต้องหรือไม่
เคยคิดส่งเมลให้ตัวเอง แต่ file มันใหญ่เกิน

ถ้าทำได้ ยังงัยช่วยแนะนำ ที่เก็บ และวิธีการด้วยนะครับ (เอาแบบเก็บฟรีนะครับ)

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อืม

1.อันนี้แก้ด้วย burn ใส่ cd ได้ครับ หรือมี hdd สำรองอีกตัว ตรงจุดกว่า
2.ผมใช้ฝากไว้ตามเวบ hosting ครับ ดูงานด้วยว่าขนาดเท่าไรเพราะบางครั้งจะได้ไม่เกิน 100-200MB ครับ
อันนี้ฉุกเฉิน ไว้ส่งให้เพื่อนได้ด้วย ส่วนตัวใช้ www.mediafire.com ครับ

ikok's picture
10285
งานเป็นงานประเภทไหนครับ?

เป็นงานกราฟฟิก 2d, 3d หรือว่า video ครับ?

ungtemp's picture
168
ถ้าไม่เยอะมาก

ถ้าไม่เยอะมาก แนะนำให้ลองใช้งาน Dropbox ครับ ใช้งานได้ ฟรี 2 GB รองรับทั้ง Windows และ Mac OS หรือผ่าน Web ครับ ทำให้สะดวกมากขึ้น ..

http://www.dropbox.com

10285
ผมคิดแบบนี้นะครับ

ถ้าจะเก็บงาน หรือโชว์งานจริง ๆ เป็นภาพนิ่งเล็ก ๆ แล้วทำเป็นเว็บแสดงงานไปเลย แบบนี้ดีกว่าครับ ไหน ๆ จะเอางานขึ้นไปไว้บนนั้นแล้ว แต่ขนาดต้องเล็กหน่อย เพราะไม่อย่างนั้นจะโหลดนาน ยิ่งถ้าหวังแสดงงานผ่านหน้าจอมือถือ หรือ iPhone ด้วยแล้ว ภาพต้องไม่ใหญ่ครับ (ในเมืองไทยระบบ 3G ยังไม่ทำงานเต็มที่ ความเร็วในการเชื่อมต่อขึ้น ๆ ลง ๆ แต่โดยรวมยังช้าอยู่ครับ)

เอาไฟล์ video ขึ้นไปไว้บนเว็บได้ ผมแนะนำให้แปลงเป็น quicktime จะเล่นได้ง่ายและหลากหลายกว่า flash ครับ (เคยเปิดไฟล์เดียวกัน เทียบกันระหว่างไฟล์ที่เป็น quicktime กับ ไฟล์ที่เป็น flash พบว่า ไฟล์วิดีโอที่เป็น quicktime นั้นเวลาเปิดกินทรัพยากรน้อยกว่าเ flash เยอะมากครับ)

ยิ่งตอนนี้ iphone/ipod touch และ ipad ที่กำลังจะตามมาไม่มี flash, ถ้าคุณหวังจะเอางานไปแสดงบนเว็บแล้วแสดงผ่านมือถือ หลีกเลี่ยง flash ครับ

ส่วนถ้าจะฝากไฟล์ก็แนะนำตามที่คุณบอลคห.ด้านบนบอกเอาไว้ครับ ยิ้ม

F.C.'s picture
156
ขอบคุณมากครับ มีหลายแนวทางเลย

ขอบคุณมากครับ
มีหลายแนวทางเลย ผิดที่ผมเองไม่ได้บอกรายละเอียดแต่แรก ต้องขอโทษด้วยครับ

ช่วงหลังนี้ผมไม่ได้ทำงานพวกกราฟฟิค หรือ 3D เลย
งานที่ผมต้องการเก็บก็เป็นเนื้อหาที่มาเรียนต่อ เป็น PDF และ Word หรือ Excel ธรรมดาครับ รูปก็นิดหน่อย

ตอนนี้ว่าจะเก็บไว้ใน gmail ก่อนนะครับ
และคงซื้อ Ex.HD เก็บไว้อีกทีครับ

ขอบคุณมากทุกคำแนะนำนะครับ

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องคอม ผมยอมรับว่าไม่ค่อยได้เข้ามาเวบนี้เท่าไหร่
เพราะโดยส่วนตัวไม่ค่อยสนใจเรื่องคอม และคงมาช่วยตอบอะไรใครไม่ได้
แต่ทุกครั้งทีมีปัญหา และเข้ามาทีไรก็ได้รับคำแนะนำที่ดีโดยเสมอ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

10285
ถ้าแค่เก็บงานหรือว่าไฟล์เอกสาร

ใช้ Google Docs ไม่ก็ Google Sites เลยครับ ยิ้ม
รับฝากกับสร้างหน้าเว็บง่าย ๆ เอาไว้เก็บไฟล์ได้เหมือนกัน