แมค.ไวรัส.ไมโครซอฟท์

mengefully's picture
24
ดีค่า

ส่งงานไปให้เพื่อนนะคะ เพื่อนบอกว่ามีปัญาเปิดไม่ได้ เพราะไฟล์มีไวรัส หรือ malware อะไรซักอย่าง ควรแก้ไขยังไงดีอะคะ ลงโปรแกรมอะไรดี รู้สึกเครื่องไม่ปลอดภัยแล้วอ่า ..

อีกเรื่องคือ เรามีปัญหาเรื่องการพิมพ์งานนะ เราใช้ Openoffice เพราะว่าไม่เสียตัง แต่เพื่อนเราใช้ Word ค่ายไมโครซอฟท์นะ แล้วมีปัญหาที่โปรแกรมมันไม่อ่านงานที่เป็นไฟล์จาก Open แนะนำโปรแกรมหน่อยนะคะ

ขอบคุณคะ

nickoe's picture
4320
อา

เรื่องไวรัส ผมว่ามันไม่น่าใช่นะครับ น่าจะเป็นความไม่เข้ากันบางประการ แล้ว anti virus
ดันไปตีความไปทางนั้นซะมากกว่า

ส่วนเรื่อง เปิดงานที่ word ไม่ได้ ให้ลอง export เป็น format ของ word ดูครับ
หรือจะเป็น PDF ก็ได้ครับ

happiness's picture
148
ผม

ผม save as เป็น .rtf (rich format text)
ก็ใช้ร่วมกับเวิร์ดได้นะครับ

4320
อ้อ

อันนี้พึ่งทราบครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าต้องการ text อย่างเดียว

เพื่อเอาไปทำการจัดเรียบเรียงใหม่ หรือจัดหน้าใหม่ save เป็น Text Encoding (.txt) เลยครับ

พวกตัวประหลาดๆ จะไม่ตามมา

od2504's picture
1077
อาจเป็นไปได้มังครับ

อาจเป็นไปได้มังครับ ที่แมคอาจสะสมไวรัสไว้ แม้ไม่แสดงอิทธิฤทธิ์ได้ แต่ไวรัสที่ถูกสะสมไว้ อาจแอบแฝงติดไปกับไฟล์ใดๆ ที่สำเนาออกไปน่ะครับ

4320
คือ..

มันเป็นไปได้ครับ แต่ดูแล้วมันไม่น่าแพร่กระจายได้นะครับ
เพราะว่ามันทำงานบน mac ไม่ได้

เรื่องนี้ไม่มั่นใจ 100% ครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะกระจายตัวได้
แต่ถ้าเป็นไฟล์เดิม อันนี้ชัวร์ครับ

Cybernet's picture
399
อาจเป็นได้หลายกรณีเหมือนกันนะครับ

1. เป็นไฟล์เก่าที่มีไวรัสติดมาด้วยอยู่แล้ว แต่เนื่องจากไวรัสนั้นทำงานใน mac ไม่ได้เลยไม่พบปัญหาใน mac
  2. ใช้พวก macro อะไรบ้างหรือเปล่าใน file เพราะ antivirus บางตัวจะมอง macro ที่แนบมากับไฟล์เป็นไวรัสเหมือนกันครับ
  3. ใน mac มีไวรัสบางตัวฝังอยู่ แต่ไม่แสดงอาการเพราะทำงานไม่ได้บน mac แต่สามารถแพร่ไปกับ flashdrive แล้วไปแจ้งในเครื่องที่ใช้ windows

ส่วนปัญหาเรื่องความเข้ากันไม่ได้นี่ปกติอยู่แล้วครับ ผมเจอ font เพี้ยน จัดหน้าเพี้ยน วิธีแก้ไขสำหรับคนใช้ openoffice คือลอง download openoffice สำหรับ windows มาใช้ครับ อาการเพี้ยนจะลดลงครับ

4320
โอ

ผู้รู้มาเองเลย แก้ข้อเข้าใจผิดของผมไปด้วย
ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
เรื่อง Font เพี้ยน...

ในไฟล์งานที่ต้องข้ามไป-มา ระหว่าง Mac กับ Window นี่

ผมแก้ปัญหาแบบนี้ครับ เอา font ของ Mac ที่เป็น TrueType (.ttf) ไปใส่ใน Fonts Folder ใน Control Panel ของ Window แล้วให้เลือกใช้ font ของ Mac ในการทำงาน (ในที่ทำงานเดียวกัน)

ส่วนใน Mac ผมก็เอา font ยอดนิยมของ Window ทั้งหลาย เช่น Angsana New ฯลฯ ที่เป็น TrueType (.ttf) เช่นกันมาเก็บไว้ในเครื่องก่อน เวลาจะเปิดไฟล์ที่มาจาก Window ผมจะ copy font เหล่านั้นลงไปใน Users>Home>Library>Fonts เสียก่อนแล้วเปิดไฟล์ขึ้นมา ก็ไม่พบปัญหานะครับ เวลาเสร็จงงานแล้วก็ลบ font ที่ใส่ลงไปทิ้งซะ จะได้ไม่เยอะเกินไป

ikok's picture
10285
จริง ๆ font ไม่น่าจะเยอะนะครับ

ผมเห็นคนทำ paper work ของบ้านเราใช้อยู่ 2 font ทั้งนักศึกษา และพ้นสภาพนักศึกษาไปแล้ว

ไม่ Angsana ก็ Cordia....

เป็น font ครอบจักรวาลไปแล้วครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน