ขอวิธีการลงsnowleopard แบบคนมือใหม่ทำเป็นอ่ะค่ะ ได้เป็นimage fileมาค่ะ

yingee's picture
31
.dmg นี่คือimage fileใช่มั้ยค่ะ

แล้วต้องลงยังไง

แล้วถ้ายังอยากได้10.5ไว้ด้วยนี่ต้องทำยังไง

แล้วถ้าตอนหลังใช้10.6ดีกว่าจะเอา 10.5ออกยังไงด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

ikok's picture
10285
ลงแบบ upgrade ไปเลยครับ

แต่ให้ backup ข้อมูลเดิมที่มีอยู่เอาไว้ก่อน (กันเหนียวเอาไว้)

จะลง 2 OS ได้ต้องแบ่ง partition ตั้งแต่เนิ่น ๆ ครับแล้วค่อยลงแยกเอาไว้ (ผมเคยทำครับ 10.4 + 10.5) แต่ไม่แนะนำในการใช้งานปรกติ เพราะว่าเสียพื้นที่โดยใช่เหตุ และ 10.6 ก็พื้นฐานใกล้เคียงกับ 10.5 มากครับ ถ้าใช้ 10.5 มาก่อนก็ปรับตัวได้ไม่ยาก

yingee's picture
31
ลงยังไงอ่ะค่ะ

ขอแบบเป็นลำดับขั้นตอนเลยได้มั้ยค่ะ

แบบว่า ไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ikok's picture
10285
ลงจากแบบ .dmg ผมไม่ทราบครับ

ยิ้ม ผมเองยังไม่ได้ upgrade เหมือนกันครับ เลยยังไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรบ้าง

backup ข้อมูลในเครื่องไปไว้ที่อื่นก่อนนะครับ แล้วค่อยหาทางลง 10.6

pippo's picture
2469
ถ้าจะใช้ Image File ลง

โดยไม่ Burn เป็นแผ่น DVD หรือ Restore ใส่ Flash Drive นี่ ผมคิดว่าต้องลงใส่ External HD หรือ HD เปล่าๆ ตัวอื่นขณะที่ Run OS 10.5 อยู่ก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะลงทับ HD ตัวเดิมที่มี OS 10.5 อยู่ต้อง Burn ตัว Image เป็นแผ่นก่อนครับ แล้ว Boot ด้วยแผ่นนั้น แล้วอย่าลืม Backup ตามที่คุณก๊อกว่านะครับ

nookistudio's picture
26
จะให้ง่าย

brun ลงแผ่นแล้ว เอามา อัพเกรด ครับ ถ้าถ้าจะลง แบบ ใช้ image ต้อง เข้า disk utility ไปเลือก Restore แต่ต้องมี 2เครื่อง ในการทำนะครับ ยุ่งยากทีเดียว พูดไปเดี๋ยวยาวว ไม่แนะนำดีกว่าครับ ><