iMac 21.5 เวลาต่อสายลำโพ ทำไมมีเสียงคลื่นวิทยุแทรกออกมาด้วยครับ

2BREAKZ's picture
79
iMac 21.5 เวลาต่อสายลำโพ ทำไมมีเสียงคลื่นวิทยุแทรกออกมาด้วยครับ

ทำยังไงให้มันหายไปครับ แต่พอไม่เสียบลำโพง ก็ไม่มีนะครับ

เปลี่ยนลำโพงมา2ตัวแล้วก็ยังเป็น ลบกวนถามหน่อยครับ

nickoe's picture
4320
ลองด้วยหูฟังรึยังครับ

ถ้าด้วยหูฟังแล้วยังเป็นอีกส่งเข้าศูนย์เลยครับ
หรือ setting ต่างๆลองเข้าไปตั้งใหม่ดูครับ

Pongstorn's picture
10
ในกลุ่มนักวิทยุสมัครเล่นเราเร

ในกลุ่มนักวิทยุสมัครเล่นเราเรียกอาการนี้ว่า เฟสลงครับ ซึ่งเกิดจาการที่
เราอยู่ใกล้สถานีส่งสัญาณออกอากาศที่มีกำลังส่งสูงๆ บ้างครั้งอาจเกิด
การกวนกันได้บ้างครับ

อาการนี้สามารเกิดได้กับชุดลำโพงคอมพิวเตอร์ได้ด้วยครับ แต่เวลาเรา
เปิดเพลงจะไม่มีเสียงกวนเพราะ สัญญาณเสียงที่เครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา
ขับออกมานั้นแรงกว่า ซึ่งอาจเป็นไปได้ว่าบริเวณบ้านของคุณอยู่ใกล้กับ
เสาส่งสัญญาณครับ เลยเกิดอาการถูกคลื่นรบเลยกวน

79
ใช่ครับอยู่ใกล้จริงๆด้วยครับ

ใช่ครับอยู่ใกล้จริงๆด้วยครับ อยู่แถวๆยานเกาะ

ขอบคุณมากๆครับ หายข้องใจเลย ^_^

od2504's picture
1077
แม้อยู่ใกล้สถานีส่ง

แม้อยู่ใกล้สถานีส่ง อาการนี้ก็ไม่ควรเกิดขึ้น อาการนี้มักเกิดจากการ Shield สัญญาณไม่ดีพอ สายลำโพงเลยทำหน้าที่เป็นสายอากาศ บางทีการเชื่อมต่อสาย ขั้วต่อ คุณภาพและความยาวของสายสัญญาณ อาจเป็นสาเหตุนะครับ

น่าจะลองเลือกใช้สายที่มีการ Shield และขั้วต่อดีๆ (ควรใช้สายแบบกลมไม่ใช่สายที่มีสองเส้นติดกัน) รวมถึงการเก็บสายที่ยาวเกินไปอย่างถูกวิธีก็อาจช่วยได้ครับ

79
อั้นนี้ก็ถูกครับ

อั้นนี้ก็ถูกครับ ผมก็คิดว่าส่วนหัว line out ที่ออกมาจาก imac หน้าจะไม่ดีจริงๆ กะว่าจะเปลี่ยนละครับ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยตอบกระทู้ผม ชอบจริงๆเวปนี้

od2504's picture
1077
ต้องยกความดีให้กับคุณ iKok

ต้องยกความดีให้กับคุณ iKok กับคุณนิโกะ ครับ

Pongstorn's picture
10
แต่บางครั้งเราก็เลือกไม่ได้หร

แต่บางครั้งเราก็เลือกไม่ได้หรอกครับว่า สายสัญญาณ ที่ใช้งานต้องเป็นสายกลม
เนื่องด้วยสายสัญญาณที่เราซื้อชุดลำโพงมานั้น มักจะมีชุดควบคุมระดับเสียงติดมาด้วย
และนั่นเป็นเหตุให้มีโอกาสเกิดอาการ เฟสลง ได้ง่าย

เนื่องจากชุดลำโพงจะมีภาคขยาย และภาคกรองเสียงอยู่ในตัว จึงไม่สามารถต่อตรงได้
เพราะเสียงที่ออกแม้เพียงนิดเดียวจากเครื่องก็สามารถขับชุดลำโพงให้ดับสุดได้โดยง่าย

ไม่เว้นแม้แต่ลำโพงของ Creative ครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นที่ใช้ยี่ห้ออื่นมียี่ห้อไหนบ้าง
ที่ไม่มีอาการรบกวนของคลื่น หรือมีสายนำสัญญาณเป็นเส้นกลมมี shield หุ้ม
(เอาราคาไม่แรงนะครับ เผื่อผมจะได้เปลี่ยนบ้าง)