เปลี่ยนชื่อเครื่องอย่างไรครับ

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับทุกท่าน
หากผมจะเปลี่ยนชื่อเครื่อง ต้องทำอย่างไรครับ ลองแล้วหาไม่เจอครับ
ชื่อเครื่องที่พอเราเข้าไปใน Finder ที่ sidebar ซ้ายมือ ตรงส่วนของ PLACE จะเป็น Desktop xxx(ชื่อเครื่อง) Application เป็นต้น
(กรณีนี้ผมเลือกให้แสดงแค่สามอันครับ)
เจอแต่ เปลี่ยนชื่อ login หรือ รีเซท password (ผมใช้แผ่น OS ในการทำนะครับ)
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นอันนั้น เรียกว่า home folder ครับ

แนะนำว่า ไม่ควรเปลี่ยน เพราะว่าจะมีปัญหาตามมาอีกบานตะไทเลย
หรือถ้าต้องการเปลี่ยนจริง ๆ มี 2 ทางเลือกนะครับ

1. format ใหม่พร้อมกับเปลี่ยนชื่อเครื่องตั้งแต่ตอนติดตั้งใหม่เลย
  2. อ่านสาเหตุว่าทำไมไม่ควรเปลี่ยนชื่อ home folder และทำตาม 40 ขั้นตอนจากในนี้ครับ http://macmuemai.com/forum/topic/1238

ยิ้ม

เพิ่มเติมครับ ชื่อเครื่องเราที่แสดงในวง network สามารถเปลี่ยนได้เหมือนกัน ไปที่ system preferences แล้วเลือก sharing ครับ จะเห็น computer's name ก็เปลี่ยนเอาตรงนั้นได้ไม่มีปัญหาอะไรตามมา ไม่เหมือนการเปลี่ยนชื่อ home folder ครับ

sajiro's picture
1179
มีวิธีบ้านๆนะครับ

1. สร้าง Account ที่เป็น Admin อื่น ใส่ชื่ออะไรไปก็ได้
  2. เข้า Account ใหม่ที่สร้างตะกี้
  3. ลบ Account เก่าของเราทิ้งไป (อย่าลืม BackUp ข้อมูล)
  4. สร้าง Account ใหม่ขึ้นมา
  5. ลบ Account ที่สร้างมาเป็นตัวกลางทิ้งไปเสียก็เรียบร้อย

แต่อย่างพี่ก็อกว่านะครับ

ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปเปลี่ยน รอล้างเครื่องแล้วค่อยทำก็ได้ครับ ^ ^

Dj_Ekk's picture
96
ผมก้อเคยทำตามข้างบนเลยครับตอน

ผมก้อเคยทำตามข้างบนเลยครับตอนที่จะขายเครื่อง Imac
แต่มันลบ Account เก่าที่เป็น ADMIN ตั่งแต่แรกไม่ได้ครับ
ทางที่ดีที่สุด Format แล้วลงใหม่ครับ

128
แล้วถ้าเราสร้าง

แล้วถ้าเราสร้าง แอคเค้าใหม่ขึ้นมา แล้วลบแอคเค้าเดิม แล้วอะไรที่อยู่ในแอคเค้าเดิมจะหายบ้างครับ
เช่น ไฟล์ในเครื่อง หรือ ไฟล์ที่หน้าจอ หรือ ไฟล์แอฟพลิเคชั่นต่างๆ หรือไฟล์ในโฟลเดอร์พวก my pic ต่างๆครับ
ขอบคุณมากครับ

sajiro's picture
1179
รู้สึกว่า...

จะหายไปหมดเลย ยกเว้น App นะครับ

จำไม่ได้แล้วครับ

ทางที่ดีสำรองไว้ก่อนดีกว่า

128
งั้นผมควรแบคอัฟในโฮมทั้งหมด

งั้นผมควรแบคอัฟในโฮมทั้งหมด กับ ที่เดกท๊อป แค่นั้นเปล่าครับ (ไม่รวมแอป)
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
เท่าที่เคยอ่านมา จำได้ว่า

เท่าที่เคยอ่านมา จำได้ว่า อย่าไป ยุ่งกับมมันดีกว่าครับ ถ้าอยากจะเปลี่ยนจิงๆ แนะนำ ให้ format ไปเลย

128
อ่อ แฮ่ๆ ครับผม ขอบคุณค้าบ

อ่อ แฮ่ๆ ครับผม
ขอบคุณค้าบ งั้นไว้เปลี่ยนตอนลงใหม่เลยแล้วกัน