การระบุสถานที่เก็บไฟล์ เมื่อต้องการดาวน์โหลด ????

kaixinmac's picture
18
เรียนพี่น้องผู้ชำนาญการครับ

คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับการดาวน์โหลด ๒ ประการ มาขอความรู้หน่อยนะครับ

๑. ผมจะสามารถเลือกโฟลเดอร์เพื่อเก็บไฟล์ดาวน์โหลดได้หรือไม่ เพราะเหมือนถูกบังคับให้ไปเก็บไว้ที่โฟลเดอร์ดาวน์โหลดอย่างเดียวเลย

๒. ทำไมไฟล์เดิมที่ผมเคยดาวน์โหลดจากเวบไซด์ปกติเป็น pdf แต่พอเปลี่ยนมาใช้ mac กลายเป็น .action ทำให้เปิดดูไฟล์ไม่ได้เลย

ขอความเมตตาด้วยนะครับ

ikok's picture
10285
ใช้ browser ตัวไหนครับ?

๑.ผมจะสามารถเลือกโฟลเดอร์เพื่อเก็บไฟล์ดาวน์โหลดได้หรือไม่ เพราะเหมือนถูกบังคับให้ไปเก็บไว้ที่โฟลเดอร์ดาวน์โหลดอย่างเดียวเลย

ปรกติเปลี่ยน folder ที่เก็บไฟล์ได้ ซึ่งจะมีวิธีตั้งค่าไม่เหมือนกันระหว่าง Safari กับ FireFox ครับ แต่คล้าย ๆ กัน

๒.ทำไมไฟล์เดิมที่ผมเคยดาวน์โหลดจากเวบไซด์ปกติเป็น pdf แต่พอเปลี่ยนมาใช้ mac กลายเป็น .action ทำให้เปิดดูไฟล์ไม่ได้เลย

ส่วนประเด็นที่สองนี้ลองส่ง link มาทดสอบ download หน่อยได้ไหมครับ? เพราะว่าปรกติที่ผมเคยเจอนี้ ไฟล์ต้นทางมาแบบไหน โหลดมาก็ยังเป็นแบบนั้นครับ ไม่มีเปลี่ยน

sajiro's picture
1179
ก็...

ที่เคยลองนะครับ

Safari จะให้เลือกที่เก็บแบบตายตัว ส่วน FireFox นั่นจำไม่ได้แล้วเพราะไม่ได้ใช้นานแล้ว

10285
วิธีเปลี่ยนที่เก็บไฟล์ download บน Safari

ไปที่ preference เลือกหัวข้อ General แล้วเปลี่ยนในหัวข้อ Save Downloaded File to.. ครับ ตามภาพนี้

10285
วิธีเปลี่ยนที่เก็บไฟล์ download บน FireFox

ปที่ preference เลือกหัวข้อ Main จากนั้นไปที่หัวข้อ Downloads แล้วเปลี่ยนในหัวข้อ Save File to.. ครับ ตามภาพนี้ครับ