เอาของเก๋ ๆ ของทางฝั่ง pc มาให้ดูครับ :)

ikok's picture
10285
ผมไปเดินห้าง IT มาเมื่อวันเสาร์ ตาไวเหลือบไปเห็นคีบอร์ดอันนี้ครับ คุ้นหน้าคุ้นตามากกกก เลยซื้อมาใช้กับเครื่องที่ทำงานเสียเลย อยากได้คีบอร์ดแบน ๆ เงียบ ๆ มานานแล้ว ๕๕๕๕ .. คุ้น ๆ กันไหมครับ?

คีบอร์ดคล้าย imac

มาพร้อมกับซิลิโคนกันฝุ่นด้วยนะเออ... แจ่ม

ซิลิโคนเคสกันฝุ่นคีบอร์ด

เป็นคีบอร์ดแบบ USB ที่มีเมาส์แถมมาให้ด้วยครับ รูปทรงละม้ายกับหนูไมตี้สมัยก่อนเลย ๕๕๕ เอาไว้เย็นนี้ถึงบ้านแล้วจะโพสภาพให้ดูอีกนะครับ ยิ้ม

Mixmerize's picture
1480
คียบอร์ดเจ้าอื่น

อาจจะมีซิลิโคนไว้กันสกปรก แต่ของ Apple มีไว้เพื่อกันไฟดูด แอบเคือง รู้งี้ก็น่าซื้อมาใส่เหมือนกัน = =

10285
ต่อสายดินเลยครับ

ไม่ก็หารองเท้าแต่ะมากันไว้ แบร่.. ไหวไหมนี่

1480
555+

ทุกวันนี้ก็ใส่รองเท้าแตะเล่นอยู่ก๊าบ แต่บางทีมันก็มีเหตุการณ์ไม่คาดคิด แบบว่าคนไม่ใส่รองเท้ามาแตะตัวอีกทีนึง แอบเคือง

palmania's picture
190
จริงๆแล้ว

จะว่าพวกนี้เค้า Copy ทาง Apple ก็ไม่ได้นะครับ
Apple คีย์บอร์ดนั้น จริงๆแล้วผู้ Design จ้าวแรกคือ SONY ครับ....เรื่องมันยาวขี้เกียจพิมพ์ เอาคร่าวๆแล้่วกัน detail น้อยๆนะ

ตั้งแต่ประมาณ 10 ปีที่ผ่านมา SONY นอกจากเป็นผู้นำด้านเครื่องใช้ไฟฟ้าแล้ว ยังเป็นหนึ่งในผู้นำของการผลิตอะไหล่คอมพิวเตอร์ด้วยครับ
แล้วอะไหล่คีย์บอร์ดคอมพิวเตอร์ PC ที่เราๆท่านๆใช้กันอยู่นั้น 90% ได้รับการออกแบบ และผลิตจากจากโรงงาน SONY ในจีนครับ โดยพวกโรงงานดังกล่าวไม่ได้ชื่อ SONY หรอกนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็น Sub Contract เอา Know-how จาก SONY ไปผลิต แล้วก็แตกดอกโดยการไปแอบผลิตส่งขายพวก Thrid Party Company ครับ

Apple Keyboard ก็เป็นหนึ่งการผลิตและออกแบบโดย SONY ครับ แต่เนื่องจากต้นสูงมากๆ(ในเวลานั้น) ทำให้ SONY ไม่สนใจในเรื่องลิขสิทธิ สิทธิบัตร บลาๆๆ SONY ก็ปล่อยออกไปแบบลอยๆโดยการขายแค่ Know-how ครับ...

และเนื่องจากความเป็นสุภาพบุรุษของ SONY ในครั้งนั้น ทำให้แป้นพิมพ์ VAIO ในปัจจุบันเป็นอย่างที่เห็น และพวกเราหลายคน (รวมถึงผมในตอนนั้น) เชื่อว่า SONY มันก๊อป APPLE เฟ้ย.... ไม่มีสมองคิดเอง....แท้จริงมันเป็น design ของ SONY ตั้งแต่ต้นน้อ

ดังนั้นไม่ใช่เรื่ืองแปลกที่จะเริ่มเห็น Third Party ผลิตคีย์บอร์ดพวกนี้ออกมาแล้ว เนื่องจากต้นทุนอาจจะถูกลงหรือใช้วัตถุดิบคุณภาพต่ำกว่า APPLE หรือ SONYครับ

นี่ก็ฟังเขาเล่ามาอีกทีครับ

แหล่งข่าวเชื่อถือได้ เพราะทำงานด้าน Computer Manufacturing มากว่า 30 ปี

ปล. แต่เรื่อง Mighty Mouse นี่ไม่ทราบประวัติจริงๆน่อ

10285
ผมไม่ได้อะไรเรื่องใคร copy ใครครับ

เอามาให้ดูเผื่อคนที่อยากได้คีบอร์ดแบบบางจะได้หาซื้อมาใช้กับเครื่องตัวเองได้ไม่น้อยหน้าชาวแมคครับ แบร่..

ผมชอบ Apple อย่างนึง ไม่ว่าเขาจะคิดเองหรือไม่ เขามีวิธีผลักดันการออกแบบหลาย ๆ อย่างให้เป็น mainstream และเกิดการยอมรับในวงกว้างได้ เขาเก่งจริง ๆ ครับ ยิ้ม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ มีความสุข

tonlyosaki's picture
198
ไม่เคยสังเกตเลยอ่ะครับ

ว่า keyboard ของ apple กับ vaio มันคล้ายๆกัน

minemind's picture
3876
อยากได้จัง

อยากได้จัง

Cybernet's picture
399
สวยงามดีครับ

สวยงามดีครับ อยากเห็นเม้าส์ด้วยครับ Post รูปนิดนึงครับ

อ้อ มีแบบ wireless มั้ยครับ

10285
ไม่มีครับ :)

แบบ wireless ไม่มีครับ เมาส์กับคีบอร์ดเป็นแบบสายทั้งคู่ครับ เดี๋ยวผมอัพรูปเข้า iphoto ก่อนแล้วเดี๋ยวโพสให้ดูนะครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
สวยทีเดียวครับ

น่าใช้ๆ

10285
รูปเมาส์ครับ

ทรงคล้าย ๆ เจ้าหนูทรงพลัง แต่ว่าขนาดย่อมกว่ากันหน่อย และไม่พอดีมือผมครับ ผมเลยไม่ได้ใช้ ยิ้ม

R0013526.jpg R0013524.jpg
3876
เนียน

ขอให้น้องนะครับ แจ่ม

sajiro's picture
1179
คีย์บอร์ดสวย

แต่ทำไม mouse ดูไม่มีราศีเหมือนเจ้าหนูของฝั่ง Mac เลยครับ

399
scoll

scoll ตรงกลางมันดูธรรมดาไปหน่อยว่ามั้ยครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับรูปนะครับ
ปล2. magic mouse ผมก็ใช้ไม่ค่อยถนัดเหมือนกันครับ เหมือนมันเตี้ยไปไม่กระชับอุ้งมือ + เหมือนความไวมันช้าเวลาเลื่อนต้องใช้พื้นที่เยอะ ทั้งๆที่ผมปรับไว้ไวสุดแล้ว

1480

ผมก็ยังไม่ได้ลองใช้เจ้า เมจิก หรอกนะครับ แต่ดูจากรูปทรงแล้วยังไง๊ ยังไงก็ไม่นาจะจับถนัด = =

3876
คีนหวงของ

น้องคีนเพื่อนของต่าย ที่ซื้อ imac ไป บอกว่า magic mouse แหล่มมากมาย กลายเป็นว่าน้องคีน ติด magic mouse มากๆแล้วครับ

ใครมายุ่งไม่ได้เลย หวงมากๆ

1480
ป๊าด ซะงั้น -*-

สงสัยคงต้องลองจับก่อนจริงๆแล่ะ ถึงจะบอกได้ แต่การจับ Mighty Mouse ผมเองก็ใช้ไม่ถนัดมือเหมือนกัน อาย

399
สำหรับผมถ้าจะจับให้ถนัด ต้อง

สำหรับผมถ้าจะจับให้ถนัด ต้อง "วาง" ทั้งมือลงบนตัวเมาส์เลยครับ ถึงจะถนัด แต่ต้องปรับพฤติกรรมเยอะเหมือนกัน เพราะปกติใช้ลักษณะกำเมาส์เอา แล้วพอวางมือบนเมาส์ก็ดัน scoll ไม่ถนัดอีก ..

tonlyosaki's picture
198
ผมชอบเมาส์ตัวใหญ่ครับ

ถนัดมือดี ตัวเล็กไม่ชอบอ่ะครับ ไม่กระชับ

3876
นู๋อยากได้

แอบไปเห็นมาจากอีก webboard นึง ทรงนี้เลยฮะ ยี่ห้อ oker แถม ซิลิโคลน เหมือนกัน แต่ว่า มันมี ภาษาไทยด้วย ดูแล้วรกๆ

ต่ายชอบของพี่ก๊อกมากกว่า แป้น eng อย่างเดียวสบายตา

นู๋อยากได้~*

จะไปหาซื้อที่ไหนได้บ้างนะ

10285
มาซื้อที่นี่เลย

สิงคโปร์เลยฮะ แบร่..

10285
หลังจากใช้งานคีบอร์ดหมากฝรั่งใหม่มาสักพักนึงแล้ว

รู้สึกคุ้นมือมากกว่าเก่า เพราะคีบอร์ดบน mbp ก็ให้ความรู้สึกเดียวกัน... แต่สับสนชีวิตบ้างเพราะเครื่องที่ทำงานเป็น windows -.-a ชักรู้สึกอยากได้ iMac ครับ ๕๕๕

nickoe's picture
4320
ซื้อเลย

ใกล้โบนัสออก ล่ำซำนี่นาพี่ก๊อก

gatsupage's picture
6
ว๊าว

ท่านซื้อไหนหรอครับ

แล้วเท่าไหร่ อิอิ

คนข้างๆแอบสน