วิธีที่ใช้โปรแกรมที่จะรู้ว่า ใครมาใช้เครื่องเราบ้างมันทำยังไงบ้างครับ

HATE's picture
118
ขอลิงค์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ขอตัวอย่างสถานการณ์ดีกว่าครับ

เช่น ต้องการให้มีคนใช้เครื่องหรือไม่ หรือต้องการเอาเครื่องไปไว้ส่วนกลางของสถานที่ใดที่หนึ่งแล้วต้องการตรวจสอบการใช้งานเครื่อง หรืออื่น ๆ

แบบนี้จะได้ช่วยหา solution ได้ตรงขึ้นครับ ลองยกตัวอย่างที่ต้องการมานะครับ =)

118
คือ ให้มีคนอื่นใช้ด้วยครับ

แต่อยากรู้ว่าเขาใช้ทำอะไรบ้างเช่นเข้าเวปไหนอะไรประมาณนี้ครับ

nickoe's picture
4320
อืม....

ผมว่าคงต้องมีการสร้าง user เป็นเฉพาะคนก่อนครับ
หลังจากนั้นคงต้องหาโปรแกรมทำนองว่า เก็บข้อมูลการใช้งานหลัง log in แล้ว
แต่ผมไม่เคยได้ยินโปรแกรมทำนองนี้นะครับ

10285
ปรกติเชคได้นะ

แต่ต้องเป็นพวก admin หรือแผนก IT ในออฟฟิศใหญ่ ๆ เขาเชคตรงนี้ได้ผ่าน server log แล้วดูว่าแต่ละเครื่องเปิดใช้งานอะไรบ้าง เปิดเน็ทเข้าเว็บไหนบ้าง หรือว่าดึงหน้าจอมาดูได้ อะไรทำนองนี้ครับ แต่ที่คนไม่ค่อยรู้เพราะว่า ถ้ารู้แล้วจะทำงานไม่สะดวก หรือว่ารู้สึกอึดอัดน่ะ ส่วนใหญ่เขาเลยไม่บอกตรงนี้ แต่แอบเอามาเป็นส่วนร่วมในการประเมินผล (อันนี้ผมหมายถึงพวก windows server นะครับ ตัว os x server น่าจะทำได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องไปที่ไหนอะไรยังไงครับ)

10285
ถ้าเอาแค่เว็บนะครับ

สร้าง user account อีกอันนึง แล้วดูจาก web history เอาครับ ยิ้ม

ส่วนใช้โปรแกรมอะไรบ้าง ผมไม่แน่ใจว่าต้องดูตรงไหน แต่น่าจะมี system log เก็บไว้ที่ไหนสักที่นึงในเครื่องครับ (ไม่แน่ใจนะ แต่น่าจะมี)

118
ใช่ๆๆ

ดูจาก History ก็ได้นี่เนอะ แห่ะ ๆ 1

10285
แนะนำแบบนี้นะครับ

ถ้าเป็นญาติที่เด็กกว่ามาใช้เครื่อง สร้าง account แล้วใช้ parental control ควบคุมอีกทีนึง

แต่ถ้าเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกัน หรือคนสนิท หรือคนรู้ใจ ผมแนะนำว่า อย่าดู history ครับ

Dj_Ekk's picture
96
(No subject)

ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ยกเว้น..

คนที่ใช้แอบลบ history นะครับ

อดดู
เขิน

od2504's picture
1077
กรณีของคุณ HATE

นัยของ case นี้ ผมว่าควรติดกล้องวงจรปิด เพื่อดูพฤติกรรมคนที่คุณไม่ไว้ใจเถิด รับรองดีที่สุด แต่ควรเป็นกล้องที่มิดชิดหน่อยนะครับ
บอกเขาตรงๆ ดีกว่าไหมครับว่าคุณต้องการหรือไม่ต้องการอะไร คนใช้เครื่องนั้นน่าจะเข้าใจนะครับ

minemind's picture
3876
eiei

แอบไปอ่าน profile ของคุณ od2504 มา พึ่งรู้ว่า คุณ od2504 เป็นอาจารย์ เรียกได้ว่าเป็นผู้อาวุโส คนนึงเลยทีเดียว หมดกัน 2

สวัสดีครับ อาจารย์ แหะๆ

1077
ยินดีรัับใช้ครับ

สวัสดีครับ ยินดีรัับใช้ครับ ฝากดูแลคนแก่ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

artslan's picture
130
บางทีรู้แล้ว

บางทีรู้แล้ว ไม่สบายใจก็ยังมี
ของผมเลือกไม่รู้ดีกว่า ยิ้มปากกว้าง

10285
อันนี้เป็นเหตุผลหลักที่ผมคิดนะครับ

บางที ถ้าไม่ได้ต้องการดูพฤติกรรมกาาใช้งานเครื่องที่เกี่ยวกับการทำธุรกิจ แต่มาดูเป็นเรื่องส่วนตัวแล้วเนี่ย ละเอียดอ่อน จะพาเข้าใจผิดหรือว่าเสียเพื่อน เสียแฟนกันไป เป็นผมเลือกที่จะไม่รับรู้ตรงนี้ดีกว่า ตราบใดที่คนที่มาใช้เครื่องไม่ได้ทำอะไรให้เราเดือดร้อน (เช่่นสั่งจ่ายซื้อหลุยส์ออนไลน์แล้วมาลงบัญชีเรา... ไรงี๊..ครับ)

minemind's picture
3876
เหน็บแรง

อันนี้ผมแค่คิดนะครับ

มันเหมือนตอนรุ่นพี่ผมมาถามว่า จะดูยังไงว่าแฟนเค้าทำอะไรบนเครื่องบ้าง ผมก็เลยถามไปว่า
"แฟนพี่เล่น hi5 เล่น facebook เล่น msn ใช่มั้ยฮะ"
ใช่
"จะดูว่าแฟนแอบมีกิ๊ก สินะฮะ"
ประมาณนั้น

ปล. ผมแค่คิดนะฮะ

118
อืม ขอบคุณครับ

รู้แล้วไม่สบายใจ ขอไม่รู้ดีกว่าเนอะ ฮ่าๆๆผมก็เคยเป็นครูฝึกสอนมานะครับ 1 เทอม สอนเด็กม.3 เฮี้ยวมาก

1077
MMM เป็น cyber community

MMM เป็น cyber community ในอุดมคติของผมสังคมหนึ่ง ก็ด้วยเพราะเหตุนี้แหละครับ เพราะนอกจากด้านวิชาการแบบแบ่งปันแลกเปลี่ยนแล้ว ก็มีส่วนเสริมที่ทำให้เราได้เรียนรู้และเติบโตด้านสังคมด้วย ตัวอย่างกระทู้นี้ ข้อคิดของคุณ artslan และคุณ iKok ทำให้ได้เรียนรู้ว่า "คนที่โตแล้ว" กับ "ผู้ใหญ่" ต่างกันอย่างไร (วันนี้คุณ HATE เป็น "ผู้ใหญ่" ขึ้นอีกระดับแล้วนะ ยินดีด้วยครับ)

10285
ขอบพระคุณครับ

มีความสุข