การย้ายไฟล์เครื่องmac

mingml's picture
6
เพิ่งซื้อ mac book มาครับ
อยากทราบว่าอยากจะย้ายไฟล์จากเครื่อง imac ที่บ้านมาลงmacbook ไม่ทราบว่าต้องทำไงครับ
เห็นเค้าว่าใช้ migration assistant แต่ผมต่อด้วยสาย ethernet แล้วเครื่องมันไม่เห็นๆกันเลยครับ

bonraiwa's picture
46
ผมว่า

ใช้ harddisk จิ้มดีกว่าครับ ง่ายสุด ยิ้มปากกว้าง

PikaJung's picture
52
ต่อ network ยังไงครับ

ต่อผ่าน switch หรือว่าต่อตรงครับ ถ้าต่อตรง (เครื่องต่อเครื่อง) ต้องใช้สาย cross นะครับ
ถ้าเชื่อม network เรียบร้อยแล้วก็ใช้ migration assistant ได้เลยครับ เครื่องจะจัดการให้ครับ

pippo's picture
2469
อย่างนี้ซิครับ

หาสาย firewire มาต่อเชื่อมทั้ง 2 ตัว เปิด mac book ก่อน เสร็จแล้วค่อยเปิด iMac กด t ค้างไว้ (target disk)
iMac จากกลายเป็น external harddisk (ขึ้น icon บน mac book) แล้วจัดการย้ายไฟล์ได้เลยครับ
จะใช้แบบ manual ลากมาวาง หรือใช้ migration ก็ได้ครับแต่ต้องเลือกดูดีๆ ถ้าบางอย่างเราไม่ต้องการ