ถ้าจะเปลี่ยน RAM

HATE's picture
118
ต้อง Back up ข้อมูลไว้หรือเปล่าครับ หรือว่าสามารถเปลี่ยนได้เลย

minemind's picture
3876
เปลี่ยนได้เลยนะฮะ

เปลี่ยนได้เลยนะฮะ

118
ขอบคุณครับ

ที่ตอบ

Dj_Ekk's picture
96
เปลี่ยนได้เลยครับแต่ต้องปิดเค

เปลี่ยนได้เลยครับแต่ต้องปิดเครื่องก่อนนะครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
backup ข้อมูลไว้ก็ดีนะครับ

อะไรจะเกิดขึ้นบ้างเราไม่มีทางรู้ครับ ยิ้ม

118
ขอบคุณครับ

ทั้งคุณ kok และ คุณ Dj_Ekk
หลังจากเปลี่ยนแรม แล้ว ว่าจะเปลี่ยน Hard disk อีกตัว ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ากี่ GB ดี 320 หรือ 500 ดี มีรุ่นพี่มผบอกว่าซื้อทำไมเยอะๆทำไมไม่ใช้เป็น EX HDD แทน ทุกท่านว่ายังไงบ้างครับ แล้วยี่ห้อไหนดีที่สุดครับ และในส่วนนี้ถ้าจะเปลี่ยนคงต้อง Back up งานไว้ใช่ไหมครับ หมยถึง back up ทั้ง Hdd ตัวเก่าเลยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

10285
เป็นผมจะไม่เปลี่ยนตัวที่อยู่ข้างในนะครับ

หาตัว ext.hdd มาต่อแทนสะดวกกว่า และไม่ต้องเสียเวลาเอาเครื่องไปเปลี่ยนครับ ซื้อเขามาแล้วต่อใช้ได้เลย เรื่องยี่ห้อนี่แล้วแต่ชอบเลยครับ (ผมใช้ wd ตัว passport studio อยู่) ดูเรื่องการรับประกันที่เดี๋ยวนี้น่าจะ 3-5 ปีแล้ว กับเรื่องศูนย์บริการเผื่อเอาไว้ก็ดีนะครับ นอกนั้นก็เลือก model ที่ชอบครับ ยิ้ม

tonlyosaki's picture
198
WD

แพงมากครับ เห็นพี่ ikok แนะนำ ผมเลยไปหาชื้อ เจอแล้วหงายเลย 500GB 6000 กว่า!!!!!!!!

แล้วที่ singapore ราคาถูกไหมครับ ถ้าถูกจะฝากเพี่อนผมชื้อครับ

ป.ล ext.hdd ที่มี fire wire มียี่ห้ออื่นที่ถูกกว่า WD ไหมครับ

10285
ที่ราคาแรงนี่ น่าจะเป็นเพราะ firewire นะครับ

ลองดูตัว USB น่าจะราคาถูกกว่า ผมเห็นมีหลายราคานะ เดี๋ยวนี้พันกว่าบาทก็ได้ hdd เป็น 100GB แล้วครับ ผมเพิ่งไปงาน IT ที่สิงคโปร์มาวันก่อน เห็นราคาตัว 320GB ราคา 100 กว่าเหรียญ(ตกสองพันกว่าบาท) ของ wd นี่ล่ะครับ ยิ้ม

10285
ราคาในงาน IT show ครับ

ของ wd และ seagate

IMG_0481.jpg IMG_0482.jpg
198
ถูกมากอ่า.....

คือผมไม่อยากได้ตัว usb อ่ะครับ อยากได้ fire wire เพราะมันส่งข้อมูลเร็วดีอ่ะครับ

แล้วราคานี้เป็นตะหลอดเลยหรือเปล่าครับ หรือเป็นเฉพาะช่วงครับ

10285
firewire ไม่ได้ส่งข้อมูลเร็วนะครับ

ผมหมายถึงความเร็วรับส่งข้อมูลพอ ๆ กับ USB ครับ (เร็ว-ช้ากว่ากันไม่มากเท่าไหร่)
ราคาเป็นราคาในงาน แต่ผมเห็นเขาเขียน retail price เอาไว้ด้วย ก็คงถูกลงมานิดหน่อยจากราคาเต็มครับ ไม่แน่ว่ารอปลายปี ราคาก็น่าจะลงมากว่านี้ =)

198
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

usb = 480mb/s แต่ไม่เสถียร
fire wire 400 = 400mb/s สัญญาณเสถียร
fire wire 800 = 800mb/s สัญญาณเสถียร

ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

10285
ไม่เกี่ยวกับความเสถียรครับ

เป็นเรื่องของความต่อเนื่องของการรับ - ส่งข้อมูลมากกว่า

USB ส่งข้อมูลเป็นก้อน ๆ แล้วสลับหยุด
Firewire ส่งข้อมูลต่อเนื่องกันไปเรื่อย ๆ

อยู่ที่การใช้งานเป็นหลักครับ ถ้าไม่ต้องทำงานต่อเนื่องผ่าน ext.ndd หรือว่าแค่ copy ไฟล์ไปเก็บไว้ไม่ได้เรียกใช้งานตลอดเวลา ใช้ USB เอาก็ได้ครับ

ที่ผมใช้ firewire เพราะว่าผมยก library ของ itunes/iphoto ไปไว้ข้างนอกหมดเลย แต่ ext.ndd แบบ usb เท่าที่เพื่อนผมเคยใช้ฟังอยู่ที่ออฟฟิศ ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรนะครับ (ผมซื้อมารอไว้ทำงาน 3d/ตัดต่อ เพิ่มเติมด้วย มันเลยจำเป็นครับ)

10285
เพิ่มอีกนิดครับ

คือจะทำงานเร็วไม่เร็วนี่.. ตัวเลขพวกนี้เห็นผลน้อยมากครับ ยิ้ม มันมีอะไรอีกหลาย ๆ ด้านที่เกี่ยวข้องกันอยู่มากกว่าตัวเลข รับ - ส่ง ข้อมูลของ ext.hdd เพียงอย่างเดียว

เหมือน ๆ กับ internet ครับ คนทั่วไปจะเข้าใจว่าเน็ทเร็วนี้อยู่ที่ความเร็วในการเชื่อมต่อ หรือโปรโมชั่นที่ใช้ (boardband 125k, 300k, 1M, 2M.. เรื่อยไป) ซึ่งจริง ๆ แล้วไม่ใช่ อยู่ที่ตัวเว็บเองด้วยว่าถูกออกแบบมาให้ทำงานได้เร็วหรือเปล่า

ทำนองนี้นะครับ ถ้าจะเอาไว้ทำงานจริงจัง คุณต้องทราบ

• ธรรมชาติของโปรแกรม และความต้องการพื้นฐานของโปรแกรมที่คุณจะต้องใช้งาน
  • จัด workflow ของตัวคุณเอง ในกรณีที่ต้องทำงานจริงจัง
  • เลือกดูว่าแบบไหนให้ความสะดวก และ performance มากที่สุด (สองอย่างนี้มักจะสวนทางกัน แต่ให้เลือกหาจุดพอดีให้เจอครับ)

แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ อย่าดูที่ตัวเลขพวกนี้เพียงอย่างเดียวครับ ดูรอบ ๆ ที่เกี่ยวข้องกันไปด้วย ยิ้ม

198
ขอบคุณมากครับ

มีความสุข ^^

Dj_Ekk's picture
96
ของผมเปลี่ยนเป็นของ WD 500G

ของผมเปลี่ยนเป็นของ WD 500G มาใส่ครับ
ราคาประมาณ 2400
ตอนแรกก้อโคลนฮาร์ดดิสทั้งลูกเลย แต่มันว่ิงยังไงก้อไม่รู้รู้สึกช้าๆ
ก้อเลยลงโปรแกรมใหม่ครับ ก้อปรกติดีครับ
ส่วนใหญ่จะมีไฟล์เพลงมากว่าครับไม่ได้เก็บไว้ที่ Library ด้วย
สะดวกดีไม่ต้องมี Ext HDD มาพ่วงครับ
แต่ก้อแล้วแต่ครับ ถ้าไม่ได้ใช้พื้นที่หรือเก็บไฟล์ขนาดใหญ่เยอะๆแนะนำ
เหมือนคุณก้อกครับ

118
ฮ่าาๆๆๆ

ใจจริงผมมี EX HDD 320 GB USB อยู่แล้ว 2 ตัวตัวนึงเป็นของ WD อีกตัวนึงเป็นของ NONAME แต่เห็นคุณ KOK มีแบบ Firewire 800 นี่มันน่าจะมีเก็บไว้สักลูกนะ ดูหรูดี อิอิ ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

หาเรื่องเสียเงินโดยใช่เหตุ แห่ะ ๆ 3

10285
ผมเคยมี

ตัว 320 GB แบบตั้งโต๊ะตัวใหญ่ ๆ ที่มี firewire 400 ครับตอนนั้น ใช้ macbook ตัวเก่าอยู่ ทีนี้พอเปลี่ยนเป็น mbp มี fw800 ผมเลยคิดว่าซื้อใหม่แบบเล็ก ๆ ดีกว่าจะได้ไปไหนมาไหนสะดวกหน่อย แต่เดิมลองแบกตัว 320GB ติดตัวไปนอกสถานที่แล้วรู้สึกลำบากชีวิตเล็กน้อยครับ แบร่..

เลยเป็นที่มาว่าทำไมเป็นตัว passport 500GB ครับ

ผมเลือกเพราะว่า design และขนาด + feature ที่เข้ากับการใช้ชีวิตของผมครับ ยิ้ม