ปัญหาการลง Snow 10.6

Jezebel's picture
12
ผมใช้ MBP 2.4
คือผมไลท์ไฟล์ใส่แผ่นDVD9 ละจะลงอ่ะครับ
แล้วมันก็โหลด ละบอกอีก 45min จะเสร็จ
สักพักก็ restart เอง
เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ

ใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ ให้ดูขอมูลของฝั่ง windows ได้
แบบของwindows ก็มี macdrive อ่าครับ
ผมแบ่งไป 52G

อีกเรื่องครับ
ผมจะใช้ mighty mouse กับ win7
ต้องทำไงหรอครับ

วานผู้รู้ให้ความกรุณาด้วยครับ

minemind's picture
3876
หลังจากแบ่ง partition

หลังจากแบ่ง partition มันก็มองเห็น partition windows เลยไม่ใช่หลอครับ

12
ต้องแบ่งไปไม่เกิน 32G

ต้องแบ่งไปไม่เกิน 32G ครับ

แต่ถ้าเกินก็จะไม่เหนครับ

3876
ไม่น่าจาเกี่ยวนะครับ

ไม่น่าจาเกี่ยวนะครับ ตอนผมหั่น รอบแรก 40gb ผมก็มองเห็นนะ

12
ง่าาา ของผมมองไม่เหนอ่าคับ

ง่าาา

ของผมมองไม่เหนอ่าคับ ทำไงดี

3876
ผมไม่ได้หั่นจาก boot camp

ผมไม่ได้หั่นจาก boot camp นะครับ

PikaJung's picture
52
NTFS ใช่มั๊ยครับ

ผมเดาว่าคุณ format เป็น NTFS ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ลงนี่ซะ NTFS-3G http://macntfs-3g.blogspot.com/ แล้วจะมองเห็นครับ ยิ้มปากกว้าง

ส่วน

ผมใช้ MBP 2.4
คือผมไลท์ไฟล์ใส่แผ่นDVD9 ละจะลงอ่ะครับ
แล้วมันก็โหลด ละบอกอีก 45min จะเสร็จ
สักพักก็ restart เอง
เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ

ผม งง ครับ

ส่วนเรื่อง Mighty Mouse กับ win7 ก็เปิด bluetooth->pair ก็ใช้ได้แล้วครับ อ่ะ แน่นอน

12
ขอบคุนมากครับ ส่วนที่คุณงงคือ

ขอบคุนมากครับ

ส่วนที่คุณงงคือ
ผมจะลง snow leopard ใส่แผ่นไปแล้ว
เครื่องมันก็บูท แล้วพอมันเหลืออีก40กว่านาที มันก็ restart เอง
คือมันลงไม่ได้อ่ะครับ
ทำไงช่วยบอกทีครับ

ikok's picture
10285
ลอง verify แผ่นดูก่อนติดตั้งนะครับ

ผมเดาว่าแผ่นน่าจะถูก burn มาแบบมีปัญหาครับ
ถ้าคุณมีแผ่นแท้อยู่แล้ว ให้ทำการ burn ใหม่ แต่ถ้ายัง ก็ไปซื้อมาติดตัวเอาไว้ครับ ได้ใช้แน่ ๆ ไม่วันใดก็วันนึง ยิ้ม ราคาไม่แพงแล้วครับ

PikaJung's picture
52
ตามที่ คุณก๊อกว่าครับ

ลอง verify แผ่นก่อน คิดว่าน่าจะมี option เหมือนกันนะครับ
ตอนผมลงตอนเหลือ 40 นาที ผมก็ restart แล้วก็ลงต่อนะ แต่นานเหมือนกัน เครื่องผมลง 1.15 ชั่วโมงครับ

pippo's picture
2469
เพิ่มเติมให้นิดนึงครับ

ตอน Burn (Write) แผ่น ให้ตั้ง Speed ต่ำๆ ไม่เกิน 4x ครับ จะช่วยลดปัญหาลงได้