ข้อจำกัดของเวปที่สร้างโดย iweb มีอะไรบ้างครับ

rsakchai's picture
396
อยากทราบว่าข้อจำกัดของเวปที่สร้างโดย iweb มีอะไรบ้างครับ และดดยเฉพาะถ้าใช้ host อื่นที่ไม่ใช่ mobileMe
รบกวนด้วยครับ ผมไม่มีความรู้อะไรเลย พึ่งหันมาใช้ Mac และพึ่งได้ MBP มาครับ

ikok's picture
10285
ข้อจำกัดอยู่ที่

ส่วนมาก iweb จะเน้นไปที่การทำเว็บส่วนบุคคลแบบทำเอง ดูเองไม่ก็ให้เพื่อนหรือคนในครอบครัวดูนะครับ ไม่ใช่เว็บบอร์ดหรืออื่น ๆ

ถ้าไม่ใช้ mobileme นี่รู้สึกจะใช้ feature บางอันไม่ได้เช่น ใส่ comment ในแต่ละโพสไม่ได้ อะไรทำนองนี้ครับ ยิ้ม

396
สรุปว่าไม่เวิร์คใช่ไหมครับ

สรุปว่าไม่เวิร์คใช่ไหมครับ ว่าแต่พี่ ikok ทำงานอยู่ที่ไหนครับ

10285
ถ้าเอามาทำเว็บ community หรือ

เว็บเฉพาะทางอื่น ๆ ที่ต้องการ comment หรือความสามารถเพิ่มเติม มันลำบากมากครับ ยิ้ม

ผมทำอยู่ที่สิงคโปร์ครับ

396
คิดว่าถ้าพี่อยู่เมืองไทย

คิดว่าถ้าพี่อยู่เมืองไทย ช่วงกุมภาผมจะกลับไปเยี่ยมครอบครัวที่เมืองไทย ว่าจะโทรไปขอคำแนะนำเพิ่มเติมซักหน่อย แต่พี่อยู่สิงคโปร์ เอาเป็นรบกวนในเวปนี้อย่างเดียวหละกันครับ อิอิ

tonlyosaki's picture
198
งั้นแบบนี้ละครับ

ถ้าเราสร้างแล้ว save เป็น file แบบ html มันก็หน้าจะได้นะครับ เพราะผมเอา file html ไปใส่เครี่องที่ลง window ก็อ่านได้ปกติเหมีอนกับเราสร้างจาก dream weaver เลยอ่ะครับ

10285
ปรกติ

ไฟล์ที่ iweb สร้างเป็น html อยู่แล้วครับ เป็นหน้าเว็บเหมือนทั่วไปเพียงแต่ว่ามีโครงสร้างแปลกกว่าชาวบ้านเขาหน่อยนึง แต่โดยหลักแล้วเป็น html ครับ ทุก browser เปิดอ่านได้เหมือน / ใกล้เคียงกันหมดแล้ว ยิ้ม

ที่จขกท. ถามเป็นเกี่ยวกับข้อแตกต่างกรณีใช้ iweb คู่กับ mobileme กับ host อื่น ๆ ซึ่งตรงนี้มีข้อแตกต่างครับ บางส่วนมันทำไม่ได้บน host อื่น แต่ว่าทำได้บน mobileme เช่น การ comment ยิ้ม

tonlyosaki's picture
198
อ๋อครับ

คือผมอ่านแค่หัวข้อกระทู้อ่ะครับ โทษทีครับ

10285
ไม่เป็นไรครับ ^^

ไม่ต้องขอโทษก็ได้ครับ ความเห็นอาจจะแตกต่างหรือว่าเราอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนกันได้ เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ครับ ยิ้ม