จะทำให้เพลงจบพอดีกับสไลด์ใน Keynote ยังไงครับ

jeafish's picture
20
จะเอาเป็น presentation ที่เปิดเพลงไปด้วยน่ะครับ
จะให้เพลงเริ่มต้นตอนเริ่มสไลด์แรก แล้วก็ให้จบตอนจบ slide พอดี เหมือนที่ทำใน iPhoto น่ะครับ ที่เลือกได้ว่า จะให้จบพอดีกับเพลงได้น่ะครับ ใน Keynote มีวิธีทำไหมครับ
พยายามหาหลายที่แล้ว หาไม่เจอซะทีครับ ว่าทำได้หรือไม่ และทำตรงไหนน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

20
แป่วววว...ไม่มีพี่ๆมาช่วยตอบเ

แป่วววว...ไม่มีพี่ๆมาช่วยตอบเลยครับ เงียบสนิท
สงสัยจะทำไม่ได้จริงๆ เหอๆ

minemind's picture
3876
คงต้องรอสักหน่อย

ที่ไม่มีมาตอบ อาจเป็นได้ว่า ท่านๆอื่นที่รู้ ยังไม่มีเวลาว่างมาอ่านกระทู้ และ ตอบฮะ

และท่านอื่นๆ ก็รอลุ้นคำตอบอยู่ เช่นกัน

ikok's picture
10285
ผมคิดว่า ถ้าจะเอาพอดีขนาดนั้น

export slide เป็นภาพนนิ่ง เพื่อจับลง iPhoto แล้วทำต่อในนั้นเลยจะง่ายกว่าครับ

เพราะงาน keynote มันไม่เป๊ะ เพราะต้องมีการพูดขยายความ มีบรรยาย หรืออื่น ๆ ที่ทำให้เวลาที่ใช้งานจนถึงเวลารวมของทั้งหมดไม่คงที่ครับ

ผมคิดว่าเขาคงไม่ได้ทำให้มีตรงนี้ตั้งแต่แรก ด้วยเหตุผลข้างบน แต่ถ้ามี ก็อาจจะหลบ ๆ อยู่ แต่ผมไม่เคยใช้ครับ

ถ้าต้องการภาพ slide ประกอบเพลง ผมทำในโปรแกรมอื่น แล้ว export มาเป็น movie อีกทีก่อนจะจับลง keynote ครับ แบบนี้สะดวกกว่า แก้ไขง่ายกว่าด้วยในความรู้สึกของผมนะครับ ยิ้ม

20
ขอบคุณครับ

แล้วพอมีโปรแกรม export เป็น movie แนะนำไหมครับ
นอกจาก iPhoto ครับ

10285
ลองใช้ imovie ดูนะครับ

ลองทำ slide export มาจาก keynote เป็น movie นะครับ แล้วเอาเข้า imovie ใส่เพลงประกอบ

แบบนี้น่าจะทำง่ายและแก้ไขได้ง่ายภายหลังครับ =)

20
ใช้ format ไหนดีครับ

ทำได้แล้วครับ แต่งงๆเรื่อง format ตอน export ครับ
ถ้าอย่างจะเอาไปแปะใน blog ยังงี้น่ะครับ ควรใช้ format ไหนดีครับ
ผมเลือก .m4v มันใหญ่มากเลยครับ 37 MB
แต่พอเลือกเป็น .3gp เหลือแค่ 3 MB แต่คุณภาพแย่เกินรับได้ครับ ไม่เห็นตัวหนังสือที่พิมพ์เลยครับ
มันมี format อื่น หรือว่า มีวิธีแปลง format ที่ให้ไฟล์ ไม่ใหญ่นัก และคุณภาพดีๆ พอดูได้ใน web ไหมครับ

ขอบคุณครับ

10285
ลอง mov ดูครับ

3gp เป็น format เอาไว้สำหรับดูผ่านมือถือโดยส่วนมาก

ลองเป็น mov ดูนะครับ แล้วเลือก bitrate ต่ำ ๆ หน่อย ไม่ต้องมาก (น้อยกว่า 300kbps ก็น่าจะยังดูได้อยู่)

ขนาดไฟล์ mov อาจจะใหญ่หน่อย แค่คุณภาพดีและกินเครื่องน้อยกว่าเป็น flash ครับ ยิ้ม

solla_tdo@hotmail.com's picture
5
ทำแบบไหนครับ

ที่บอกว่าทำได้ ทำแบบไหนครับ กำลังหาวิธีอยู่ ครับ