วิธีปิดการใช้ Edge บน iPhone ของระบบ Dtac

nickoe's picture
4320
เหตุเกิดจากพึ่งได้ iPhone มาครับ ได้รับคำเตือนจากพี่คนนึงว่า Edge นั้นจะทำงานตลอดเวลา
ปิดไม่ได้อยากปิดให้สนิทจริงๆต้อง Jailbreak แล้วลงโปรแกรมสั่งปิด

ด้วยความที่ไม่อยาก Jailbreak เลยมาค้นหาวิธีที่จะทำให้ Edge นั้นไม่รั่วออกไปให้เปลืองเงินครับ
ได้รับคำแนะนำำจากเพื่อนคนนึง แล้ววิธีนี้ได้รับการยืนยันแล้วจาก Dtac เองเลยครับ

1.ไปที่ setting > general > network > Cellular network data
2.ที่ช่อง APN ปกติแล้วจะว่างๆคือ auto หรือบางคนจะเป็น www.dtac.co.th
3.เปลี่ยนในช่องนั้นให้เป็นอะไรก็ได้ ที่ไม่ว่างหรือไม่ใช่ www.dtac.co.th
ตัวอย่าง www.dtac.co (แค่นี้ก็ปิดได้ครับ แต่ของผมมันเป็นว่างๆไว้(auto)เลยกดมั่วๆไปสองตัว)
4.เท่านี้ก็ปิด Edge ได้แล้วครับ ถ้าจะใช้ก็ไปพิมพ์ที่ APN ให้เหมือนเดิมเท่านั้นเองครับ

เดี๋ยวรูปมาใส่ให้ดึกๆครับ

ป.ล. วิธีนี้ใช้ได้เฉพาะ Dtac นะครับ ส่วนระบบอื่นแนะนำให้ติดต่อ Call center ของระับบนั้นๆครับ

v21e's picture
64
ผมเคยลองวิธีนี้แล้วครับ มีอีกวิธีมาเสนอ

ลองโหลด iphonenodata มาใช้สิครับ ไม่ต้องมาคอยเติมตัวอักษร วิธีการก็ง่ายๆใช้ซาฟารีในเครื่องเสริชหาคำที่ว่าแล้วจะปรากฎหน้าเว็บขึ้นมา จากนั้นก็บุคมาร์คหน้าเอาไว้ แล้วเวลาจะเลิกใช้เอดจ์ก็กดให้มันติดตั้งโปรไฟลครับ เวลาจะใช้ก็ลบทิ้ง

Mixmerize's picture
1480
ร้ายกาจ!!

ซื้อมาแล้วเรอะพี่ หัวเราะร่วน
สรุปซื้อแบบ S หรือไม่ S กัน

แอบอิจฉา แต่ว่าเราก็มีของเราอยู่แล้นน เขิน

nickoe's picture
4320
sอ่ะ

ทุ่มทุนสร้างที่สุดแล้วเนี่ย ฮ่าๆๆ
ไม่ต้องมาอิจฉา แอบหนีกันไปก่อน ชิๆ โกรธ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน