รบกวนผุ้รู่้หน่อยครับพอดีชื้อ Time capsule มาต้องการใช้แบบออฟไลท์ไม่ต้องต่อไวเรสนะครับ

Prapat_45@hotmail.com's picture
2
รบกวนด้วยครับ พอดีชื้อมาแล้วยังไม่เคยใช้งานเลย
ต่อกับ โน็ตบุคธรรมดา ครับ ต้องทำอย่างไรให้ใช้งานเป็น ExternalHardive โดยใช้ usb อะครับ
ใครรู้รบกวนด้วยครับ
มือใหม่ไม่รู้อะไรกะแมกหรือแอปเปิ้ลเลย

[ผมย้ายห้องให้นะครับ มาไว้ห้องถาม-ตอบ จะตรงหัวข้อกว่า ยิ้ม - kok]

ikok's picture
10285
ที่ใช้กับ notebook ธรรมดานี่หมายถึง

ไม่ใช่เครื่องจาก apple ใช่ไหมครับ?

แล้วก่อนหน้านี้ได้ต่อเข้ากับเครื่อง mac อื่น ๆ มาก่อนไหมครับ?

ลองหาสาย lan มาต่อตรงกับเขาดูหรือยังครับ ผมไม่แน่ใจว่าเขาทำงานกับเครื่อง non-mac อย่างเดียวโดยที่ไม่มี mac อยู่ในวง network เพื่อช่วย setup ได้หรือไม่นะครับ

ปล. ช่อง usb ที่เห็นจาก Time Capsule ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ตรงนั้นจะเอาไว้ต่อกับ printer หรือ external hdd อีกทีนึงนะครับ ไม่ได้เอาไว้สำหรับต่อตรงเข้า notebook ถ้าจะต่องตรงต้องต่อผ่านสาย lan ครับ

Dj_Ekk's picture
96
ใช่ครับ USB เอาไว้ใช้ต่อ

ใช่ครับ USB เอาไว้ใช้ต่อ Printer กัย External HDD ครับ
ผมก้อใช้โน้ตบุคของบริษัทเหมือนกันครับ แลใช้ Time Capsule ด้วย
แต่โน้ตบุคผมก้อไม่เห็น HDD ใน Time Capsule นะครับ
ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรเหมือนกัน
แต่ผมแบ่ง Partition ใน HDD ของtime Capsule ไว้ครับ
เพราะตอนนี้ข้อมูลต่างเอาไว้บน HDD time capsule หมดละ

Prapat_45@hotmail.com's picture
2
ใช่ครับ โน๊ตบุคธรรมดา

ใช่ครับ โน๊ตบุคธรรมดา ขอบคุณครับ
ลองแล้วมันไมได้ครับ เลยไม่รู้จะทำยังไง คงเป็นเพราะวินโดด้วยมั้งครับ เป็นเช่เว่น
ลืมบอกไปครับ ที่นี่ timecapsule สองตัว

mo-jung-zaa@hotmail.com's picture
1
ข้อมูลเดิมที่อยู่บนTime capsuleจะหายหรือไม่

อยากทราบว่าถ้าเราสำรองข้อมูลบนTime capsuleแล้ว และถ้าเราลบข้อมูลนั้นบนNotebook ข้อมูลเดิมที่อยู่บนTime capsuleจะหายหรือไม่