โปรแกรมประเภทAppservบนแม็ค?

jostar's picture
179
อยากทราบว่ามีฟรีแวร์จำพวกappservบนเครื่องแม็คมั๊ยครับ? คือกำลังหัดใช้งานjoomla!อยู่น่ะครับ ผู้รู้แนะนำทีครับ^ ^

ikok's picture
10285
ทำไมต้องใช้ appserv ครับ?

ไม่ใช้ apache ?

jostar's picture
179
แบบต้องการโปรแกรมที่รวมความสา

แบบต้องการโปรแกรมที่รวมความสามารถของทั้งสามอันเลยน่ะครับทั้งapache ,mySQL,PHPอะไรแบบนี้น่ะครับ
ถามอีกนิดครับพี่ก๊อกbitnami joomla! stack คืออะไรเหรอครับ?

ikok's picture
10285
คือ joomla แบบสำเร็จครับ

ติดตั้งแล้วใช้งานได้เลย แต่ใช้ได้กับเว็บ ๆ เดียวครับ ถ้าจะทำเว็บเพ่ิ่มอีกต้องติดตั้งใหม่ หรือไม่ก็ใช้ mamp stack แล้วค่อยลง joomla เป็นเว็บ ๆ ไปครับ

HarryMoozer's picture
35
ใช้ MAMP สิครับ MAMP (

ใช้ MAMP สิครับ MAMP ( Macintosh-Apache-MySQL-PHP ) อันนี้ครบเลยครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิดจะจำลอง Server บนเครื่องใช่ไหมครับ

โหลดได้ที่นี่ครับ http://www.mamp.info/en/index.html
ใช้รุ่นธรรมดาก้ได้ครับ ไม่ต้อง pro

minemind's picture
3876
+1 ครับ ลองเล่น MAMP

+1 ครับ ลองเล่น MAMP อยู่เหมือนกันฮะ