เเมค......จริงๆเเล้วมีไวรัสหรือเปล่า?????

idindezine's picture
28
ได้ทำการแบ่ง partition hard disk เพื่อลงวินโดว์ พอลงวินโดว์เสร็จ ยังไม่ทันทำอะไร ก็เหมือนจะติดไวรัสอีกเเล้ว

อยากรู้ว่า จริงๆเเล้ว ไวรัสที่ว่าไม่มีในเเมค มันจริงรึเปล่าคะ

nickoe's picture
4320
อืม....

ผมว่ามีครับ(ความเห็นส่วนตัว) แต่ น้อยมากจนถึงน้อยที่สุด เหตุผลคือว่า
คนใช้น้อยกว่า ทำให้การแพร่กระจายน้อยจนหลังๆผู้สร้างไวรัส
เห็นว่าไม่ประสบความสำเร็จในการสร้างครับเลยหันไปโจมตี windows
กันหมด แล้วอย่างที่รู้ๆกันคือ ไวรัสจาก windows ทำงานบน mac ไม่ได้
ก็รอดไป

และอีกเหตุผลที่ทำให้ติดไวรัสได้ยากกว่าคือ
การจะลงโปรแกรมหรือจะทำอะไรเกี่ยวกับ system ต้องมีการยืนยันจาก user ก่อนครับ
ไม่ว่าจะตั้ง password ไว้รึเปล่าก็จะมี dialog มาถามครับ ดังนั้นถ้ามันจะทำอะไรต้องผ่านตา
เราก่อนครับ ถ้ามันแปลกๆเราก็ต้องรู้ครับ ก็ cancel ไปแล้วก็ลบอะไรแปลกๆที่เข้ามาทิ้งครับ
ทำให้ปลอดภัยกว่าเยอะ

jostar's picture
179
เคยมีไวรัสอยู่ตัวนึงนะครับ

เคยมีไวรัสอยู่ตัวนึงนะครับ ตามประวัติศาสตร์ชาติแม็ค ชื่อleap-Aอะไรเนี่ยแหละถ้าผมจำไม่ผิด แล้วสิ่งที่ไวรัสนี้ทำได้ก็คือแค่ส่งข้อความแปลกๆผ่านIMแต่ไม่สามารถสั่งรันโปรแกรมแปลกๆหรือทำอะไรกับไฟล์เครื่องครับ คือลบไปก็หาย เท่าที่ทราบมานะครับ

เหตุผลที่แม็คไม่มีไวรัสหรือแทบไม่มีเลยคือหนึ่ง คนใช้แม็คยังน้อยกว่ามากครับ น้อยกว่าวินโดวส์มากผู้ไม่ประสงค์ดีจึงพุ่งเป้าโจมตีไปที่วินโดวส์ซึ่งฐานผู้ใช้เยอะกว่ามาก ส่วนข้อสองเป้นเหตุผลรองก็เพราะระบบUnixเนี่ยแหละครับ individual file permissionเป็นอะไรที่แข็งแกร่งกว่าฝั่งระบบปฎิบัติการธรรมดาที่ไม่ใช่Unixสู้ไม่ได้แน่นอนถ้าไม่ช่องโหว่ในapplicationอย่างเช่นsafariซึ่งเคยมีคนแฮ็คได้สำเร็จแต่ตรงนั้นก็คือเป็นการแฮ็คแบบที่ไม่ได้เขียนmalwareใดๆขึ้นมาโจมตี แล้วเวลาจะอินสทอลติดตั้งอะไรซํกอย่างขึ้นมามันก็ถามย้ำแล้วย้ำอีก ให้ใส่พาสเวิร์ด การเขียนโปรแกรมใดๆก็แล้วแต่อย่างที่ทราบกันบนUnixนั้นีความซับซ้อนกว่าเยอะ อีกอย่างแม้แต่เจ้าของเครื่องเองยังทำอะไรลำบากเลยครับ สังเกตุว่าแอ็พพลิเคชั่นแต่ล่ะตัวมันจะมาเป็นแพ็คเกจลากลงแล้วรันได้เลยไม่ต้องอินสทอลเป็นส่วนใหญ่ นั่นก็คือนอกจากในไลบรารี่กับPkg contentแล้ว ไฟล์มันจะไม่กระจายไปทั่วเครื่องเหมือนวินโดวส์ ผมเลยคิดว่านี่เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้การเขียนไวรัสบนแม็คทำไม่ได้ง่ายๆ แต่จะทำก็ทำได้ แต่ทว่าทำไปก็เล่นงานคนได้นิดเดียว แต่ถ้าเกิดว่ามีบริษัทแอนตี้ไวรัสอยากจะขายโปรแกรมแอนตี้ไวรัสบนแม็คแบบผูกขาด ก็อาจจะพยายามเขียนขึ้นมาก็ได้นะครับ(อันนี้ความเห็นส่วนตัวเพราะผมเคยคิดว่าไวรัสบนวินโดวส์น่ะไม่ได้เกิดมาจากไหนมากมายหรอกน่าจะเกิดจากบริษัทผลิตแอนตี้ไวรัสเนี่ยแหละครับ)

พล่ามมาซะนาน สรุปตั้งแต่ผมใช้แม็คมาเป็นสิบปีแล้วจับผิดเรื่องว่ามีไวรัสรึป่าวก็คือรู้สึกว่าจะมีเจ้าLeap-A เนี่ยแหละครับ แล้วก็สูญพันธ์ไปแล้ว

nickoe's picture
4320
โอว...

ตัวจริงชัดเจนครับ

ไอ้ตัวนี้แหละที่ผมเคยได้ยิน

Hangover's picture
56
เยี่ยมจริงๆ

เยี่ยมจริงๆ นี่คือเหตุผลนึงที่อยากไปหาแมคอ่ะครับ มีความสุข

idindezine's picture
28
กระจ่างเลย

ขอบคุณ jostar ค่ะ ที่มาเเบ่งปันความรู้กัน
หายสงสัยเลย ดีจริงๆ mac เนี่ย

jostar's picture
179
ครับผมไม่มีปัญหาครับ

ครับผมไม่มีปัญหาครับ มีอะไรเราก็แบ่งปันความรู้กันครับ^ ^
สำหรับเหตุผลที่ผมไปหาแม็คไม่ใช่เรื่องไวรัสหรอกครับ แต่เป็นเพราะเมื่อก่อนผมเห็นDOS แล้วกลัว55

dinodong's picture
33
ผมเคยเจอtrojanทีครับ

ผมเคยเจอtrojanทีครับ มันมากับเกมส์ผิดลิขสิทธ์ที่ผมโหลดมา พอดีผมติดแอนตี้ไวรัส ไว้ด้วยครับมันเลยฟ้องขึ้นมา
ผมจึงรีบลบไปยังไม่ทันได้เล่นเลยไม่รู้อีกว่ามันทำงานได้รึเปล่า นอกนั้นก็ไม่เคยเจออีกเลยครับ

Cybernet's picture
399
ถ้าตัว mac

ถ้าตัว mac เองก็เป็นอย่างที่ทุกท่านกล่าวไว้ครับ

แต่ส่วนเรื่องว่าทำไมลง windows แล้วเหมือนจะติดไวรัส คำตอบก็คือเพราะคุณใช้ windows ไงครับ พอใช้ windows โอกาสติดไวรัสก็เหมือนเดิม เพราะไวรัสส่วนใหญ่มุ่งที่ windows เป็นหลักอยู่แล้ว

ถ้าอยากจะปลอดไวรัสต้อง mac + mac OS ครับ