iMac 27" เยี่ยมถูกใจมากครับ

palmania's picture
190
เพิ่งทำงานกับ Apple Inc. ได้ 2 วันครับ...

เยี่ยมมากๆครับ ถูกใจสุดๆทั้ง wide screen, Spec ฯลฯ
ได้ลอง ได้เล่น Magic Mouse ได้ความรู้สึกที่ดีกว่า Mighty Mouse มากครับ...ไม่ได้รู้ถ้าไม่ได้ลองนะครับ

ไม่รู้จะบรรยายยังไง แต่ถ้าอยากถามอะไร ถามได้ครับผม

190
เพิ่่มเติมครับ

เด๋วจะว่า ไรว้าาาา ไม่เห็นมีอะไร
เครื่องที่ได้(ลอง)ใช้อยู่บนโต๊ะส่วนตัวของผมครับ.....โชคดีสุดๆ เพราะเป็นคนแรกในบริษัทที่ได้ครับ...เหอๆๆๆ

ที่ชอบที่สุดก็คงเป็น Magic Mouse ครับ ความรู้สึกเมื่อใช้ตอนแรกแปลกๆครับ...แต่มันฉลาดจริงๆครับ
left click
right click
scroll up down and side
Back page
Forward page
ใช้งานง่ายดีครับ...
ติดอย่างเดียวคือ surface ของโต๊ะที่เราใช้ครับ....เพราะบางพื้นผิวโต๊ะอาจจะขยับยากครับ

jostar's picture
179
ถามนิดนึง ไอ้เจ้าmagic

ถามนิดนึง ไอ้เจ้าmagic mouseเนี่ยมันเป็นเม๊าส์แบบเลเซอร์หรือว่าออพติคัลเม๊าส์อ่ะครับ ถ้าเม๊าส์แบบเลเซอร์มันจะไม่มีแสงนะครับ ส่วนแบบอพติคัลมันจะมีแสงสีแดงๆ แล้วก็อีกข้อคือผมได้ยินมาว่าiMacรุ่นใหม่ใช้ ซีพียูแบบdesktop class เลยทำให้อัพเกรดเป็นcore i7หรือว่าcore i5ได้(อย่างไม่เป็นทางการ)อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับขอบคุณครับ

190
ขอบคุณที่ถาม เตรียมจะเพิ่มเติมพอดี

สำหรับ Magic Mouse เทคโนโลยี เป็น Laser Tracking ครับ

Laser-Tracking Engine
Magic Mouse uses powerful laser tracking that’s far more sensitive and responsive on more surfaces than traditional optical tracking. That means it tracks with precision on nearly every surface — whether it’s a table at your favorite cafe or the desk in your home office — without the need for a mousepad.

ส่วนคำถามที่สองมันอยู่ที่เครื่องครับ
ถ้่าซื้อเครื่อง Spec ที่เป็น Dual Core CPU จะไม่สามารถ upgrade ในอนาคตเพื่อลง i5 หรือ i7 ได้นะครับ
เครื่องที่รองรับ i5 (และสามารถ custom upgrade) จะมากับ clock speed ที่ 2.66 GHz 5i ครับ...และเราก็สามารถสั่ง Customize เป็น i7 - 2.8 GHZ ได้ครับ...ก็จ่ายเพิ่มเอา US$200
Link : http://store.apple.com/us/configure/MB953LL/A?mco=MTMzNzY5NDA

เพิ่มเติมนิดครับ...เครื่อง 3.06 GHz สามารถ custom upgrade ได้สูงสุดที่ 3.33 GHz นะครับ
Link : http://store.apple.com/us/configure/MB952LL/A?mco=MTMzNzU5ODc

เพิ่มเติมต่ออีกนิดครับ​ : ที่ถูกใจสุดๆก็คือ iMac รุ่นใหม่ RAM socket มี 4 Sockets ครับ...นั่นคือสามารถ upgrade RAM ได้ถึง 16 GB จ้า

ikok's picture
10285
โอ้... ยินดีด้วยนะครับ

ทำเอาอยากได้อีกแล้ว... แห่ะ ๆ 1

ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ =)

Dj_Ekk's picture
96
Apple Inc

คุณ palmania ทำงานที่ Apple Inc อมเริกาโน่นเลยหรือครับ
อิจฉาจัง บรรยากาศการทำงานเป็นไงบ้างครับ

ส่วนผมก้อคิดว่าจะรอให้รุ่นนี้มันตกรุ่นก่อนครับค่อยซื้อ
อีกสัก 5-6 เดือนราคามันจะได้เบาๆหน่อย
เพราะตอนนี้มองซ้ายมองขวามันก้อเห็นแต่
แอ็ปเปิ้ลแว่งไปหมด แต่คิดว่าจะลองไปเล่น Magic Mouse
ก่อนแล้วค่อยซื้อ มันจะเหมือน Multitouch หรือปล่าวครับ
ผมก้อไม่ชอบใช้ Tracking Pad ซะด้วยเลยอาจจะไม่คุ้น
เมื่อเช้าผ่านร้าน iStudio ก้อยังไม่มา เลยยังไม่ได้ลอง

perfectgame's picture
317
งี่ จอ 21.5

ก็ อัพ เป็น i5 i7 ไม่ได้ใช่ป่ะครับ
ตั้งใจจะสอยซักหน่อย...

190
ชี้แจง เหอๆๆๆ

หวัดดีครับเพื่อนสมาชิก

งานที่ผมทำเป็น Commercial Sale ของบริษัทครับ....สาขา New Zealand
โดยจริงๆแล้วขึ้นตรงกับ Apple Australia ประมาณว่า ถ้ามีอะไรใหญ่ๆต้อง Phone Conference ให้ approve จาก Australia ครับ
บรรยากาศการทำงานดีมากๆครับ เจอแต่คนเป็นมิตร ...​เยี่ยมสุดๆ
พวก Technical staff ก็จะเป็นพวกพูดน้อย แต่ความรู้แน่น ...​หรือที่ฝรั่งเรียกว่า GEEK เหอๆๆ

ตอบคุณ DJ_EKK : เรื่องของ Magic Mouse ครับ...
ทาง Apple ดึงเอา Wireless Mighty Mouse ออกจากตลาดเลยนะครับ ดังนั้นถ้าเจอที่ไหนมีสต๊อกแล้วอยากสะสมก็รีบสอยซะ

สำหรับ Magic Mouse ความรู้สึกในการใช้ เหมือนใช้ Track Pad ครับ
1 นิ้ว ก็จะ Scrool Up-Down และ Left-Right
2 นิ้วสามารถ Back-Forward หน้า Webpage ได้ครับ....
Control+1 นิ้ว Scroll Up : จะ Zoom In ครับ....
ตอนนี้ Feature ที่ทำได้มีเท่านี้ แต่เท่าที่รู้เนี่ยทาง Apple จะใส่ Feature ใหม่ผ่านทาง Software Update ครับ....เท่ห์มากๆ

ตอบคุณ PerfectGame :
เสียใจครับ .....​ Upgrade ไม่ได้แน่นอน เพราะ Motherboard คนละตัวครับ....
Motherboard ของ 21.5" กับ 27" 3.06 GHz จะเป็นบอร์ดสำหรับ Dual Core ครับ....
ซึ่งบอร์ด Quad Core มีแค่ตัว TOP ตัวเดียวครับ....27"

เพิ่มเติม(ข่าวดี)
สำหรับท่านที่มี MBP Unibody และ ตัดสินใจซื้อ iMac 27" .....​
ท่านสามารถให้ iMac ของท่านทำงานผ่านจากเครื่อง MBP ได้ครับ ...​นั่นคือเสมือนเครื่อง 27" ของท่านเป็น Cinema Display ครับ

เหอๆๆๆ เยี่ยมเจงๆ

Cybernet's picture
399
ส่งมาให้(ลอง)ใช้สักเครื่องสิค

ส่งมาให้(ลอง)ใช้สักเครื่องสิคร้าบบบบ อยากได้ๆ

แกะกระปุกมีอยู่ 100 กว่าบาท ทำไงดีเนี่ย!!!

190
ผมเองถือว่าโชคดี

เพราะจริงๆแล้ว...ของที่นำเข้ามาในประเทศนิวซีแลนด์ มีอยู่แค่ 120 เครื่องเองครับ
บริษัทผมกั๋กไว้ใช้งานก็ปาไป 10 เครื่องแล้ว

เชื่อว่าเมืองไทยของยังไม่เข้า เพราะเท่าที่รู้ Shipping สำหรับ Australasia มีปัญหา....คงต้องรออาทิตย์หน้าครับ

190
Magic Mouse Shipping Confirmed

ได้ข้อมูลจาก Purchasing manager ว่าทาง Apple ลัดขั้นตอนการส่ง Magic Mouse อันเนื่องมาจากสายการผลิตล่าช้า
ทาง Apple เลยเร่งส่งเพื่อให้ Magic Mouse มีทันภายในวันที่ 1 November ครับ

ถ้าใครสั่งตอนนี้จาก Apple Store จะได้ทุกคนครับ

artslan's picture
130
ยินดีด้วยครับผม แหมมีเครื่องใ

ยินดีด้วยครับผม
แหมมีเครื่องใหม่กัน อิจฉาจัง

LauRi3A's picture
19
ได้ความรู้แน่นๆครับ

ตอนนี้รู้สึกรักแมคมากขึ้นๆ

รอพรุ่งนี้จะไปซื้อ Magic Mouse ที่คอมมาร์ทครับ