สอบถามเรื่องอุณหภูมิ CPU ครับ

Cybernet's picture
399
ท่านที่ใช้ macbook ทุกรุ่น เวลาใช้งานหนักอุณหภูมิประมาณเท่าไรครับ ผมเล่น COD4 แล้วเครื่องร้อนมากเลยครับ ดูจาก istat ประมาณ 84-87 องศาครับ ถือว่าร้อนเกินไปหรือเปล่าครับ

sajiro's picture
1179
ไม่นะครับ

เวลาทอปเล่นเกม cpu ก็ร้อนประมาณนั้นแหละครับ

แต่ต่้องระวังแบตเสื่อมครัับ

ปล.แต่ของทอปเป็น MBP นะครับ
ปล.2 พี่ Cybernet เปลี่ยนรูปแล้วหรอครับ แบร่..

399
เปลี่ยนแล้วคร้าบบบ ปล.ของผมก็

เปลี่ยนแล้วคร้าบบบ

ปล.ของผมก็ MBP เหมือนกันครับ 13.3" ครับ ของทอปรุ่นไหนครับ เล่นได้ไม่พังแน่นะครับ
(แบบมันร้อนจนน่ากลัว!!!)

1179
...

ทอปก็เสียวๆอยู่ๆครับ

ของทอป MBP รุ่น 2008; 2.2 GHz 15.4 inch WS ครับผมๆ

คือแบตทอปเสื่อมไปก้อนนึงแล้วอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าคราวเคราะห์ หรือเพราะเล่นเกมแล้วมันร้อนๆ

แต่เดี๋ยวนี้หาของมารองแล้วครับ

(เอา post it สองปึกมารองด้านหลัง)

ให้มันอากาศมันผ่านเข้าใต้เครื่องบ้างอ่ะครับ

แต่สำหรับ MBP 13.3 ของพี่ ทอปก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ครับ

399
ขอบคุณทอปมากครับ

ขอบคุณทอปมากครับ

ikok's picture
10285
อย่าเป็นกังวลไปครับ

ตัว CPU บางรุ่นทนความร้อนได้เกือบ 100 องศา ผมเคยตามอ่านจากในเว็บต้นทางของ Intel ครับ

ลองเข้าไปดู spec ได้จากเว็บ Intel เลยก็ได้ครับ แล้วดูรุ่นที่ตรงกัน แต่โดยรวมแล้วไม่น่าเป็นห่วงนะครับ =)

1179
...

ไม่ห่วง cpu ครับ

เพราะมันคงทนได้

แต่ห่วงแบตมากกว่าครับ